Showing posts with label Taskar Haiman (Haiman's Archive). Show all posts
Showing posts with label Taskar Haiman (Haiman's Archive). Show all posts

Tuesday, 13 August 2019

KAN MAI UWA DA WABI


KAN MAI UWA DA WABI


Bismillahir Rahmanir Raheem.

Assalamu Alaikum Warahmatullah wabarakatuhu.

Yaku ƴan uwana ina yi mana Barka Da Warhaka. Sannan ina mai neman afuwar duk wanda wannan muƙala tawa zata ɓatawa rai, domin yau kam in shaa Allaah babu sauran ɗaga ƙafa. Haka kuma zan so kuyi min aikin gafara idan kuka ji na saki layi a wasu wuraren, kamawa tayi ne shi yasa. Sannan kowa ya sani, babu batun nuna ɓangaranci yau, Gaskiyar abin da na fahimta zan faɗa ba tare da ɗagawa wani ko wata ƙafa ba, ko da kuwa ni ne da kaina.
 Allaah Ya azurta mu da Kyayyawar fahimta Aameen.

Wato wata Matsala wacce na lura da cewa ana yawan magana a kanta, kuma har wa yau babu wani ci gaba da zan iya cewa an samu akai. Wannan dalili yasa na yanke Shawarar yin bayani akanta tare da kawo mafita a Ƙarshe in shaa Allaah.

Matsalar ita ce,; da zaka tara Mata tun daga ɗaya har zuwa ɗari zaka samu kusan kowacce daga cikin su tana zargin maza da cewa sun faye kallon mata da yawa, matan nan kuwa ko da na aure ne, ko da zawarawa ne, ko da ƴan mata ne, ko da ƙwwilaye ne, ko da Berori ne kuma ko da Tsoffi ne.
A ɓangaren maza kuma, da zaka tara su suma tun daga ɗaya har zuwa ɗari (ciki har dani) mafi yawancin su suna yiwa matan irin kallon da ya wuce na Shari'a, da zarar kayi magana sai su ce ai laifin matan ne saboda irin shigar da suke yi.

A taƙaice dai kowane ɓangare yana zargin ɗan uwansa. Wannan dalili yasa na yanke Shawarar fitowa domin inyi fiɗar bayanai dangane da matsalar da kuma hanyar da nake ganin za'a bi domin a magance wannan matsala.

Da Farko dai zan fara da iyaye na mata. Mata halittu ne masu wuyar Sha'ani, ana son su amma suna da wuyar mu'amala a mafi yawancin Lokaci, sai dai ba duka aka taru aka zama ɗaya ba. Amma fa, mata sun san cewa Allaah da Manzon Sa Sun yi hani da shigar da bata dace ba yayin fita daga gida a wurare da dama a cikin alƙur'ani da Sunnah, sai dai Kaico! Yawancin iyayen mu mata basa amfani da duk nasihohin da ake musu. Ga ka ɗan daga cikin halayen wasu Iyeye mata dangane da wannan matsala.

*. Wata tana shigar da bata dace bane saboda neman Samari kai tsaye, domin wata gani take yi in ba haka tayi ba bata da hanyar jawo hankalin wani da har zai zo ya neme ta.

*. Wata tana shigar da bata dace bane saboda ta jahilci girman laifin aikata hakan a musulunce.

*. Wata tana aikata hakan ne saboda yahudanci ya riga ya ratsa ta.

*. Wata tana yin Hakane saboda ita tafi ƙarfin kowa, ƴar bariki ce ba mai tsayawa ma yayi mata Nasiha tunda ba ɗauka zata yi ba.

*. Wata dama da gangan take yi don a kalle ta a san cewa ta tara abubuwa saboda wasu DALILAI nata na musamman.

Kaɗan kenan, wasu matan fa kuyi min aikin gafara suna fitowa yawo ba tare da ko ɗan Kamfai ba a jikin su, face doguwar riga kawai ko Hijabi, wanda da zarar iska ta kaɗa, to komai kawai yana waje ne dama. Wani abin mamaki kuma shi ne, yawancin matan nan sukan yi irin shigar da su kansu sun san cewa tabbas in suka fita fa dole sai an kalle su, amma kuma ana kallon nasu sai su koma suna zage-zage da cewa maza karnuka ka ne, ko Mayu ne ko Muzurai ne. To ke kuma fa?

Wata ko Hijabi zata sa sai ta sa shi yadda zata ja hankalin mazaje kanta, kuma da zarar sun kalle ta tace wai Tsinannu ne sun faye shegen Kallo, to ke kuma fa?

Wata fa in tana tafiya har bouncing take yi tana kallon yadda jikinta yake kaɗawa tana alfahari da irin Surar da Allaah yayi mata, ita fa da kanta kenan, amma a haka sai kaji in an bita da kallo tana cewa shegu sun ga kaya, to ke kuma fa?

Maza na dawo kan mu, da yawan maza suna jawa sauran zagi duk kuwa da cewa mu ma ba a taru an zama ɗaya ba. Amma feesabilillah abinda wasu mazan suke yi ko kare bai yi sai dai bunsuru. Wasu mazan fa ko tsohuwa ce In suka bita da kallo sai taji kamar ta faɗi don kunya.

* Idan kuma ƙwaila ce sai kaji ana 'hmm wannan in ta girma za'a yi mace a wajennan.

* In kuma matar aure ce sai kaji ana cewa,' ho ɗan nema wance fa har yanzu da sauran ta. Ko wane fa yayi dace malam, har yanzu ana gurzawa.

* In kuwa ƴan mata ne, haba malam ana magana ma wannan. Sun manta da cewa Addini ya gargaɗesu da cewa su kame ganin su kuma su kasance masu kau da Kawunan su daga irin waɗannan mataye.

Kuma da zarar kai magana sai kaji ance 'ai laifin matan ne, wa yace suyi shigar da bata dace ba? To in sunyi, kai kuma wa yace ka biye musu?
Maza da yawa sun ɗauki Ɗabi'ar kallon matan mutane da ƴan mata kamar wata Sana'ar kirki, shi yasa unguwanni da yawa zaka ga ƴar ƙungiya an zauna kawai ana faman yi da mutane, kaɗan ne suke iya sauke haƙƙin zaman bakin titi.
Kenan idan muka lura da waɗannan bayanai, zamu iya fahimtar cewa kowane ɓangare suna da nasu irin matsalar. To mecece mafita?

Mafita anan ita ce kowa yaji tsoron Allaah Ya tsaya inda aka iyakance shi kada ya ƙetare iyaka. Ke a matsayin ki na mace Musulma wacce ta san mutuncin kanta kiyi iya ƙoƙarin ki wajen ganin kin rufe tsiraicin ki yayin fita, ba ki dinga fita kamar yadda aljifan baya suke fita ba.
Kai kuma a matsayin ka na namiji musulmi wanda ya san mutuncin kan sa, ka yi iya ƙoƙarin ka wajen kare ganin ka daga abin da bai kamata ba.

Sannan kuma dukkanmu mu yi wa junan mu adalci, tunda kowa yana da nashi laifin, me zai hana muyi ƙoƙarin gyara namu kura-kuran a maimakon ci wa juna zarafi da kuma aibata juna? Me zai hana mu dinga yiwa juna Addu'a tare da fatan shiriya a maimakon zagi da tonawa juna asiri?


Ina fatan Zamu ji kuma za mu gyara.
Allaah Ya Shirye mu baki ɗaya, ya Shiryi Zuri'armu. Ya gafarta mana laifukan mu kuma ya ɗora mu akan abinda yake shi ne dai-dai.

Subhanak Allahumma wabi hamdika ash hadu anla ila ha illah anta astagfiruka wa atubu ilaika. Assalamu Alaikum Warahmatullah wabarakatuhu.

<••••••••••••••••••••••••••••>
  ɧãımãŋ Kɧâŋ Řâééʂ <••••••••••••••••••••••••••••>
       08185819176
Twitter: @HaimanRaees
Instagram: Haimanraees
Infohaiman999@gmail.com

Monday, 12 August 2019

FATALWAR SINU 05

""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""
              FATALWAR SINU 05
""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""
              A Short Story
""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""
       FINAL EPISODE

✹••✹••✹••✹••✹••✹••✹
     ʂɬơrყ/wrıɬɛɛŋ   
            ɮʏ✍🏻:

👉🏻© ɧãımãŋ Kɧâŋ Řâééʂ ✹••✹••✹••✹••✹••✹••✹

Na san cewa wasu daga cikin ku zasu ce: ina Haiman! Ai Sam kada ka damu sun zo ne domin su taimake ka daga hannun SINU da mugyambo, blah blah blah! Erm.. Nagode da irin wannan kyakyawan tunani naku a gareni, amma kamar yadda na faɗa muku a baya, rashin sa'ata ya kai maƙura. Ina nan tsaye ina kallon su tare da jiran ganin abinda zai faru, ai kuwa ban daɗe ba ina wannan jira sai naga Shah Rukh Khan ya rikiɗe izuwa Siffar G.ONE Yayinda shi kuma Rajnikanth ya juye izuwa Siffar Chitti. Kafin kace me ke faruwa tuni sun kacame da faɗa. A'a! Kamar wasa fa, kawai sai naga Salman Khan da Surya suma sun koma gefe suna nasu, can kuma sai na hango Aamir Khan da NTR suma sun ja daga suna sambaɗar juna. Nan fa kowa ya fara jan daga da abokin karawarsa. John Abraham da Prabhas suka tari juna, Ram Charan da Tiger Shroff, Allu Arjun da Hrithik Roshan, Vijay da Arjun Rampal, Vidyut da Sanjay Dutt. Haka dai kowane Jarumi da abokin karawarsa, shi Abhishek Bachchan ko me ya kai shi tarar Mahesh Babu oho, zuwa ɗaya Mahesh yayi mai sai gashi yana aman jini. Can gefe kuma naga Anil Kapoor da Ajith Kumar suna tasu fafatawar, Yayinda Govinda da Chiranjeevi suma suka ja daga. Ana haka kuma sai naga wajen ya ƙara yin duhu, kafin in ankara kuma sai ga jarumai Mata suma suna durowa. Nan take suma suka fara nasu artabun, Kangana da Anushka Shetty suka tarbi juna aka fara fafatawa, Katrina da Tamannah suma suka buɗa, Anushka da Samantha suka ja gefe, Kajal kuma sai ta tarbi Priyanka. Haka dai suma suka ware suka dinga ribzar juna kamar tumun dawa.

Nayi Matuƙar mamakin ganin wannan abu da ke faruwa, can daga baya kuma sai na tuna, sama da shekaru uku da suka gabata wani ƙazamin tunani ya taɓa zuwa min a raina har na dinga riyawa ina ma ace Jaruman kudanci da na arewaci za su yi wani gagarumim shiri wanda za'a caskale a cikin sa? To gashi yanzu yana faruwa a gabana ina gani. To tayaya aka yi har SINU yasan da cewa na taɓa yin wannan tunani? Daga nan sai nayi tunanin in raba su mana, don haka sai na nufe su ina mai basu haƙuri, ni gashi baki ya toye babu damar yin magana, garin bada haƙurin ma ni aka mazge ni na faɗi kasa na fasa kai na kasa tashi. Ina nan kwance sai na fara jin ƙaraji, gunji gami da ihun jarumai, da ƙyar dai na lallaɓa a hankali na tashi zaune. Ai kuwa nan take hwnkalina ya ƙara tashi, ba komai ne ya jawo haka ba face ganin cewa duk yawan Jaruman nan mutum huɗu kawai suka rage a filin dagar, sauran daga waɗanda suka mutu sai kuma masu kakarin mutuwa. A ɓangaren maza Jarumi Hrithik Roshan da Prabhas ne kaɗai suka rage a tsaye suma kuma kowanensu ya samu muggann raunuka a jikin sa. A ɓangaren mata kuma Jaruma Anushka Shetty ce tare da Kangana Ranaut suka rage. Nan fa suka yi cirko-cirko kamar zakaru, da alama dai wani sabon faɗa zasu sake yi. Lallai ya zama dole in san abin yi, to me ya kamata in yi? Me zan yi ya jawo hankalin SINU kaina?

Can kuwa sai wata dubara ta faɗo min, don haka sai na yanke Shawarar faɗawa fagen dagar. Na miƙe a sanyaye jiki ba Ƙarfi na nufi wajen matattun domin samun makami, cikin sa'a kuwa sai nayi karo da gawar NTR, hannunsa riƙe da wani ɗan matashin gatari wanda aka yiwa azargiya da wata sarƙa, cikin azama na finciki gatarin tare da yin kan Jaruman ba tare da shakkar komai ba ina zuwa kawai sai na fara kai Sara ta ko'ina da gatarin, bisa sa'a zan ce ko rashin sa'a oho, kai saran da nayi na farko kuwa sai gashi na fille kan Kangana, aifa nan take sai sauran ukun suka yo kaina suka rufe ni da duka. Kafin in ankara, tuni sun haɗa min jini da Majina, daga nan na faɗi matacce ne ma ko sumamme ne ban sani ba.

Bayan wani ɗan lokaci sai na Farfaɗo, bisa mamaki sai na jini na dawo daidai, bakina ya warke sumul kamar ban taɓa jin wani ciwo ba. Nan take kuwa na miƙe tare da nufin kawo ƙarshen wannan lamari ko ta halin ƙaƙa. Miƙewa ta ke da wuya kuwa sai na ga SINU a zaune akan wata jar kujera, yayi kinini da fuskar nan kamar markaɗe yaso gardama. Ko da naga haka sai na buɗi baki nace: "ina sauran Jaruman?" maimakon ya bani amsa, sai ya ƙara fusata, jikin sa ya fara wani tiririn harzuƙa, kafin in ankara kawai sai gani nayi wata irin iska mai Ƙarfi ta tunkaro ni, cikin sauri na duƙa ƙasa iskar ta wuce. Ko da yaga haka sai naga ya miƙe, yanzu za'a yita kenan, na ayyana a raina. Maimakon in yi kanshi, kawai sai na koma gefe na fara antayo duk wani kafcen sa da zan iya tunawa ina lanƙwashe murya tare da kwaikwayon irin abinda ya aikata a cikin kafcen ina kuma ƙarawa kafcen gishiri da magi.
Wannan abu da nayi fa yasa SINU ya haukace ya dinga yaƙushin jikinsa yana ihu da kururuwa yana buga kansa da duk abinda ya samu. Ni kuwa sai na dage da abin da nake yi, nayi ta kaftawa babu ƙaƙƙautawa, shi kuma ya ci gaba da kururuwa gami da ihu. Ana cikin haka kawai sai ji nayi an buge ni ta baya, hakan yasa dole na dakata da kafcen da nake yi sakamakon faɗuwa ƙasa da nayi. Ai kuwa ina daina yin hakan sai SINU ya dawo hayyacin sa, ba tare da yayi wata-wata ba, kawai sai ji nayi an Luma min wata sharɓeɓiyar Wuƙa a cikina, nan fa zafi zogi, raɗaɗi da azaba duk suka lulluɓeni a lokaci guda, ko ganin mutuwa da nayi ne a fili, ko ya akayi ni dai ban sani ba, kawai ji nayi bakina ya furta INNA LILLAHI WA INNA ILAIHIR RAJI'UN!

Ina furta wannan kalma kuwa sai nan take na tuna, tun daga lokacin da wannan yaro yazo yayi sallama da ni ban sake furta sunan Allaah ba sai yanzu, duk abinda nake yi kawai na dogara ne da wayau na da dubara ta. Nan take naji kunya ta kamani, amma da na tuna cewa Allaah mai rahama ne, sai kuma naji kwarin gwuiwa ya shige ni. A wannan lokaci har SINU ya ƙara ɗaga Wuƙar nan da nufin ya caka min, cikin sauri kuwa na fara karanta Alƙur'ani mai girma, ban ma san wata sura nake karantawa ba sai da na kai tsakiya tukun na fahimci Ayatul Kursiyu nake karantarwa. Nan take kuwa sai naji SINU ya kwarara ihu kuma ya ɓace, kamar wasa kuma firit! Sai ji nayi na farka, ashe mafarki nake yi, gashi duk na jiƙe da gumi kamar nayi wanka.

Cikin sauri na tashi na ɗauro alwala nazo nayi sallah Raka'a biyu tare da yin Addu'o'in neman tsari da kariya. Amma bacci sai ya gagare ni, nan na fara tunanin yanzu da ace da gaske ne shikenan na tafi Kenan.

DARASIN LABARIN: Yaku 'yan uwa, shin sau nawa muke mantawa da Allaah mu dogara da tunanin mu, sau nawa muke mantawa da yin addu'a tare da neman taimakon Allaah akan lamuran mu? Sau nawa muke dogara da tunanin cewa mun isa ne shi yasa muke ganin daidai a rayuwa mu manta cewa Allaah shi ne Isashe? Sau nawa muke kasa kaiwa Allaah buƙatunmu saboda muna tunanin cewa zamu iya ko ba tare da shi ba? Shin in muka mutu a daidai irin wannan yanayi me zamu cewa Allaah idan muka haɗu da shi?

Ya Allaah Ka shirye mu, Ka sa mu zamo masu dogara da kai a dukkan lamarin mu. Aameen.

In kunne yaji....


<••••••••••••••••••••••••••••>
  ɧãımãŋ Kɧâŋ Řâééʂ <••••••••••••••••••••••••••••>
       08185819176
Twitter: @HaimanRaees
Instagram: Haimanraees
Infohaiman999@gmail.com

FATALWAR SINU 04

""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""
              FATALWAR SINU 04
""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""
              A Short Story
""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""
   
                      ✹••✹••✹••✹••✹••✹••✹
         ѕtσrч/wríttєn ɮʏ✍🏻:
👉🏻© Hãïmâñ Khãñ Řăééş ✹••✹••✹••✹••✹••✹••✹

Ta yiwu baka san ko baki san wanene Mugymbo ba, amma ni da yake nayi mishi farin sani, kuma nasan me zai iya aikatawa. Nan da nan ban tsaya wani bin diddigi ko neman labari ba sai na arce a matakin gudu na 160m. Wannan arcewa da nayi ne ta sa Mugymbo da Sinu suka fashe da dariya, ina jin ƙarar tafa hannun su amma ban damu ba ni dai kawai gudu nake yi. Ina cikin wannan gudu ne kawai sai naji kamar daga sama wani abu yazo ya gifta a guje ta gabana, kafin in ankara tuni nayi karo da wannan abin. Ƙarfin haɗuwar da muka yi ne tasa nayi baya tare da yin tambul na wuntsula can gefe kamar yadda Rahul yayi a cikin shirin Chennai Express. Na yunƙura na miƙe a hankali saboda na bugu, me zan gani a gabana? Wani ƙaton biri na gani mai Matuƙar munin gaske, ina ganin ma sai ya fi King Kong girma da muni da za'a gwada su. Nan fa muka tsaya muna kallon juna ni da shi ba tare da na iya motsa ko ɗan yatsana ba saboda tsoro. Shi kuma birin ganin yadda na tsaya wani sololo kamar Karen da ke atini yasa shi ya harzuƙa yayi gunji ya bugi ƙirji sannan yayi kururuwa mai ƙarfin gaske!

Dakata! In faɗa muku gaskiya ko In muku ƙarya? Shikenan, na san gaskiya zaku ce don haka babu yadda na iya. Watau saboda tsabar tsoratar da nayi, da na saki wata ƙaƙarfar tusa sai da ta keta min wando sannan ta tayar da wata 'yar ƙaramar ƙura a inda nake tsaye, shi kanshi wannan birin sai da ya toshe hanci saboda mugun warin da ya biyo bayan wannan ƙura, ermmm... Ina nufin tusa. Ganin ya tsaya toshe hanci yasa nayi sauri na bi ta tsakiyar ƙafafunsa na sake arcewa da wani sabon gudun. Ban yi nisa sosai ba naji ƙasa ta fara girgiza tana tsagewa tare da lanƙwame duk abin da ta samu. Nan fa na fara 'yan tsalle-tsale don ganin na kaucewa faɗawa ciki, amma da yake rashin sa'ata ta kai Matuƙa gaya, kwatsam sai gani nayi na zo ƙarshen hanyar da nake gudu a kanta. In na juya baya ga biri na biye da ni, in na ci gaba kuma ga rami, in kuma na ci gaba da tsayuwa Ƙasar wajen zata iya laƙume ni, to ya zan yi? Can sai wata tubara ta faɗo min, tun kafin in canja shawara kawai sai na juya na tsaya Dakyau ina jiran birin ya ƙaraso. Abin ka da dabba bai lura da cewa bayyana fili bane kawai babu komai, sai ya danno da gudu da nufin ya ƙwamushe ni. Ko da yazo dab da ni sai na yi sauri na shige ta osin sa na wuce, ƙarfin gudun da yake yi da kuma nauyin jikinsa suka rinjaye shi yayi cikin wannan rami a sukwane, ni kuma saboda ƙarfin hali kawai sai na bishi cikin ramin. Ni da dubarata ita ce, idan ya faɗa ramin ya mutu ni kuma sai in faɗa kanshi hakan zai taimaka min wajen rage min zafin faɗi. Amma kaico! Ko da na bishi ya zamana muna ta yawo a iska bamu kai ƙasa ba, cikin fushi kawai naga ya juyo tare da kawo min mangari, kafin in yi wani yunƙuri tuni hannun sa mai kama da gungume ya buge ni a ƙafata ta dama. Hakan yasa nayi ta katantanwa da juyi a sama kafin daga baya na faɗo ƙasa Tim! Kamar kayan wanki.

Bana buƙatar a duba ni, nasan cewa ƙafata ta dama ta karye saboda wani azababben zogi da naji tana yi min sakamakon bugun da birin yayi min. Ina nan kwance na kasa tashi sai naji ana tafi daga bayana. Cikin firgici nayi maza na Waiga inda nake jiyo tafin ba tare da na miƙe ba. SINU da Mugyambo na gani tsaye a kaina suna min tafi. Cikin dariyar mugunta Mugyambo ya kalle yace: "yaro Lallai dole in yaba maka domin kayi Kasada mai matuƙar girma, amma kada ka damu dama nafi son sheƙe Jaruman gaske domin hakan ne zai tabbatar da girman izzata". Yana gama faɗar haka sai SINU yayi murmushi sannan ya ce; "gaskiya da ace zaka fara Kafce da anyi babban Jarumi, sai dai ba zaka yi tsawon rai ba balle ma ka kai ga ɗaukar wannan shawara, abokina Bismillah! Cikin dariyar mugunta Mugyambo ya nufo inda nake yana taku ɗaiɗai, ko da ya zo dab da ni sai ya ciwo kwalata ya ɗagani sama, zogin da nake ji a ƙafata yasa ni nayi wani irin nishin wahala. Na buɗe baki na kenan da nufin in gaya masa wata baƙar magana kawai sai ji nayi ya tura min wani abu a bakina. Da fari na ɗauka yaji ya tura min, ashe Garwashin wuta ne ya tura min, nan take harshe na da maƙogwaro na suka ƙone ya zamana hatta kukan da nake yi ma sautinsa ya gaza fitowa waje. Tsabar wahalar da Nasha ce ta sani na sake sakin wata gagarumar tusar wacce hatta shi kanshi Mugyambo sai da ya ja da baya yana cewa Wayyo maƙogwaron sa. Nan fa na kama fagabniya da buge-buge saboda wahala.

Ina cikin wannan hali ne sai naga wajen ya sauya kala, hadari ya haɗu sannan wajen gaba ɗaya ya ɗau cida. Kwatsam kuma sai naga wasu abubuwa kamar Tsuntsaye suna faɗowa daga sama, sai da na tsaya na lura dakyau sannan na fahimci cewa ashe mutane ne. Mutanen sun yi layi biyu ne suna tafiya ba tare da kowa ya cewa ɗan uwansa komai ba. Ko da suka ƙara matsowa kusa sai naji zuciyata ta buga dam! Waɗannan mutane ba wasu bane face Jaruman Fina Finan Indiya gaba ɗayan su. Na arewacin Indiya a damana, na kudanci kuma a hagu. Wanda ke jagorancin na arewacin dai ba kowa bane face Shah Rukh Khan da kansa, yayin da Rajinikanth shi kuma yake jagorantar na kudanci. Nayi Matuƙar mamakin ganin su a wannan wuri, abinda ya fara zuwa min a rai shi ne: suma sun mutu ne ko kuma sun zo ɗaukar fansa ne a kaina?

Zan Ci Gaba In Shaa Allaah
<••••••••••••••••••••••••••••>
  ɧãımãŋ Kɧâŋ Řâééʂ <••••••••••••••••••••••••••••>
       08185819176
Twitter: @HaimanRaees
Instagram: Haimanraees
Infohaiman999@gmail.com

FATALWAR SINU 03

*_""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""_*
              FATALWAR SINU 03
*_""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""_*
              A Short Story
*_""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""_*
   
                      ✹••✹••✹••✹••✹••✹••✹
         *ѕtσrч/wríttєn ɮʏ✍🏻:*
👉🏻© *_Hãïmâñ Khãñ Řăééş_* ✹••✹••✹••✹••✹••✹••✹


Yayinda sinu yaji waɗannan tambayoyi nawa, sai yayi wani irin gunji gami da ƙarajin fusata har sai da wani irin farin hayaƙi ya dinga fitowa daga bakin sa, hancin sa da kuma kunnuwan sa. Can kuma sai ya nuna ni da hannu yana mai cewa: kai ɗan bayan gari! Kada ka raina min hankali da waɗannan tambayoyi naka. Hausawan ku basu iya samun Sara ba, a duk lokacin da wata sabuwar Sara ta fito, to ba zasu tsagaita ba har sai sun gallabi jama'a da ita. Tun da aka fara wannan fassarar shikenan na zama abin zolayar kowa, a duk lokacin da kuwa aka zolaye ni ina jin duk abinda ake yi kuma raina yana Matuƙar ɓaci, duba kaga irin tsiyar da ka tsula min a cikin shirin Bunny (Cinnaka) har yanzu ba'a daina zolayata akan sa ba hasali ma dai wannina ɗaya daga cikin dalilan da suka sa na kasa kwanciyar kabarina lami lafiya. Ko da Sinu yazo daidai nan a zancen sa, sai na ce: 'a'aha, shin ashe dama binne ka aka yi ba ƙona ka aka yi ba? Wannan tambaya tawa ba ƙaramin harzuƙa shi tayi ba, don haka cikin fushi ya ce dani: "Ya isa! Wannan Iskaranbarancin naka ya isa Hakanan, bana buƙatar wani bayani daga gareka, yanzu zan fara gana maka muggan azabobin da na tanada kafin daga baya in sheƙe ka kowa ya huta.

Ko da naji wannan batu nasa, sai dariya ta ƙwace min hakan tasa yayi shiru kawai yana Kalllo na Yayinda baƙin ciki ya ƙume shi. Da naga alamar ya nutsu sai na ce da shi: "ka yi min afuwa bisa dariyar da nayi babu yadda na iya ne, amma twmbayoyina basu Ƙare ba. Shin ta yaya aka yi ma har ka iya magana da harshen Hausa? Ta yaya akayi ka san da wanzuwar masu fassara a Ƙasata? Ta yaya kai da kake FATALWA zaka iya azabtar da wanda yake raye?
 Sannan kuma menene shirin ka a kaina da kuma sauran masu fassara da harkar Indiya baki ɗaya a Ƙasar Hausa? Erm... Kada ka yi min mummunar fahimta, kawai dai ina so in samu cikakken bayani ne dangane da dalilin da yasa kake son kashe ni bayan ka azabtar da ni. Hakan zai taimaka min wajen mutuwa cikin kwanciyar hankali". Yayin da yaji na sake antayo masa waɗannan tambayoyi haka, sai ya sake kurɓar barasa sannan ya yi murmushi. Kamar daga sama kuma sai ga wata kyakyawar kujera fara tas ta bayyana a gaban sa, zaman sa ke da wuya kuma sai ga wani farin teburi ya bayyana a hannun daman sa,ga kwalaben giya nan iri-iri an jera. Ya ɗauko wata kwalba guda wacce aka rubuta STAR LARGER BEAR a jikinta ya buɗe Ya kwankwaɗe ta kai tsaye sannan ya ajiye kwalbar. Ajiye kwalbar ke da wuya sai kayan jikinsa suka koma farare tas. Ya sake yin wani mummunan murmushi a gareni sannan ya fara magana da cewa: "Duk da cewa ba zan so ka mutu cikin lumana da kwanciyar hankali ba, amma Haƙiƙa kayi tambaya mai buƙatar amsa, domin kai da zaka mutu wani amfani ko rashin amfani amsar zata yi maka? Amma manta da wannan, amsar tambayar ka ta farko mai sauƙi ce, duk wanda ya mutu yana iya fahimtar kowane irin yare a duniya kuma yana iya magana da kowane yare. Amsar tambayar ka ta biyu kuma ita ce, na san da wanzuwar masu fassara a Ƙasar Hausa ne bisa irin yawan ambaton sunana da ake yi a yankin, sannan a matsayina na fatalwa ina da wani SIHIRI da zan iya aiki da shi a kan duk wanda naga dama. Shiri na kuwa a kan ka tare da sauran masu fassara da harkar India baki ɗaya shi ne, da fari dai tukun zan ganawa kowannen ku azaba mai raɗaɗi sannan daga baya in sheƙe ku kowa ya huta.

Don haka, a matsayin ka na mutum na farko da zai fara fuskantar wannan Waƙi'a, zan baiwa wani babban aminina damar gana maka azaba kafin in amsa daga inda ya tsaya. Har na buɗe baki zan tambaye shi wanene wannan abokin nasa kawai sai gani nayi wata ƙofa ta bayyana. Daga cikin ƙofar kuma sai ga wani mutumi ya bayyana. Bayyanar wannan mutumi yasa na kiɗime fiye da ganin Sinu. Mai yiwuwa ku iya cewa "haba Haiman, wannan ai yawa ne" , amma ina dole ce ta saka ni na kiɗime. Domin ba kowa na gani ba face babban azzalumin da duniya kaf ta yarda da cewa shi azzalumi ne. Wannan kuwa ba kowa bane face Amrish Puri, watau Mugyambo mugun boss.


Zan Ci Gaba In Shaa Allaah

<••••••••••••••••••••••••••••>
  ɧãımãŋ Kɧâŋ Řâééʂ <••••••••••••••••••••••••••••>
       08185819176
Twitter: @HaimanRaees
Instagram: Haimanraees
Infohaiman999@gmail.com

Sunday, 11 August 2019

MURNAR SALLAH KAMAR ALGAITA

MURNAR SALLAH KAMAR ALGAITA

A wannan rana ta sallah na riga nayi baran-baran da tuwo sa Rangyam, hakan yasa ake kirana da ƊAN TAWAYE! Amma da yake ina sambaɗar taliya kamar yadda nake sambaɗan cin-cin, hakan Yasa ake kirana da Mai FUSKA BIYU. Tsakanina da naman Kaji akwai soyayya mai ƙarfin gaske, hakan yasa ake kirana da SARKIN SOYAYYA! Watau in dai soyayyen nama ne, da zarar mun haɗu to fa shi ya kaɗe kenan, hakan yasa na zama HATSABIBI a gare shi.

Kada ku taɓa damuwa da irin surutun da zaku ji Akuyoyi suna yi a kaina, tsabar cinye namansu da nake yi ne yasa suke kirana da AZZALUMI. Shi kuwa naman sa komai taurin sa hakanan zan yi amfani da IZZAR MULKI wajen ganin na taune shi ba tare da jinkiri ba. A taƙaice dai abokai, duk masu tsoron taurin nama ni kawai ina ɗaukar su ne a matsayin HAMAGAWA! Ko da yake nasan in suka zama HORARRU zasu iya tafi da kowane gagararren nama, amma domin cimma wannan mataki nasan cewa dole sai sun je makarantar NINJAN KISA tukunna. Domin Ita wannan makaranta tayi ƙaurin suna wajen sauya halayyar mutane, hakan ya faru ne tun bayan da ta canja DOLAYE UKU suka koma 'YAN UKU sannan suka rankaya HANYAR MADARAS domin zuwa shagalin bikin salla tare da MACASKALI.

To kun ga saboda haka, a wannan Sallar naga cewa ya kamata nima in ɗan yiwa wasu kaji KISAN GILLA domin samun Nishaɗi irin na BABBAN YARO tunda nima dai JIKINA DA JINI. Kun san cewa NAMIJIN ZAKI baya tsoron DAMISA, amma tun bayan da na zamewa tunkiyoyi MAI TAƁARGAZA sai duk suka koma kirana da SHUGABA saboda sun fahimci cewa YAƘI DA RASHIN ADALCI yana buƙatar MAI GASKIYA, su kuma basu da shi. Saboda haka, in dai a fagen ɗiban girki ne, to ni ake yi wa laƙabi da MAI SUBURBUƊA. Na riga n zamewa agawagi Inuwar mutuwa don har ma kiran suke da MAI ADDA. Tsabar shiƙar da nake yiwa raguna a kowace sallah in tazo ne yasa tuni aka ƙaƙaba min sunan MASHEƘI

MAZGA, MAKIRCI, haɗa TARKO ko yin amfani da barazanar kaini GIDAN KURKUKU ba zasu hanani amsa sunana na MASHAHURI a fagen shan jar miya ba. Wai don a hanani shan miyar yasa fa suka cika mata BARKONO, basu san cewa ni tuni na shiga cikin CAKWALKWALIN CAKWAKIYAr daɗi ba bana ma ko jin zafin. Sai dama an ce MAKASHIN MAZA... Kun dai gane domin kuwa a wancan sallar na kasa rabewa tsakanin SIYASA DA AƘIDA har sai da JAMI'IN TSARO ya kawo min ɗauki, a wannan lokaci kuwa tuni na daɗe da ɗaukar fasahar BOTORAMI. Na dai gane kuskure na tunda BABBAN YAYA yayi min Nasiha don haka babu ni babu MAKAUNIYAR SOYAYYA, shi yasa a wannan Sallar na kauda kaina daga SOYAYYAR BEBAYE ko MAKAHON SO, na tsaya kawai a matsayin ƊAN BASAJA.

Dama can AKASI, aka samu na zama UBAN DABA LAMBA ƊAYA a soyayya saboda KADDARA ta riga fata, amma in zaka ji shawarata aboki, kada ka sake ka yi budurwa ranar sallah in kuwa ba haka ba to zaka shiga cikin TAWAGAR MAƘARYATA ba tare da ka ankara ba kuma daga baya azo ayi ta binka da SABABI! kai ni dai na gwammace in zama MAI MAZGA a wajen nama kamar yadda na zama MAI ZAFIN HANNU a wajen loma. Kai gara ma in zama MADAKIN ƘATTI ko SARKIN ASKA a fagen feɗe dabbobi daga fatun su. Don haka kowa ya saka ZOBEN SIHIRI, ya ɗauki MASHI don shirin TAFIYAR AJALI in yaso komai ta fanjama FANJAM. Amma kuyi hattara sa SANGAMI, GARUJE, TAƘADARI da kuma SOJA domin suna iya antayewa da ku zuwa BIRNIN TSAFI.

Nidai na Zama ZAKIN ZAKUNA mai cinye namuka.

<••••••••••••••••••••••••••••>
  ɧãımãŋ Kɧâŋ Řâééʂ  <••••••••••••••••••••••••••••>
       08185819176
Twitter:  @HaimanRaees
Instagram: Haimanraees
Infohaiman999@gmail.com

Wednesday, 3 July 2019

FUSATACCIYAR MACE

FUSATACCIYAR MACE

Fusatacciyar Mace haɗari ce matuƙa

Tana Da matuƙar ban haushi

Ga ta da mugun kishi

Tana Da Taurin Kai

Kuma ga Wuyar Sha'ani

Tana iya kisa ko Lahanta Komai

Ba Za Ta huta ba, bare tai murna

Ba Ta iya magana haka ma tunani

Ba hutu balle cin abinci

Ta fi Zaki haɗari

Ta fi Maciji Dafi

Ta fi Fatalwa ban tsoro

Ta fi Aljani Shu'umanci

Hattara dai da Fusatacciyar Mace!


<••••••••••••••••••••••••••••>
  Hãïmâñ Khãñ Řăééş_* <••••••••••••••••••••••••••••>
 08185819176
Twitter: @HaimanRaees
 Instagram: Haimanraees
 Infohaiman999@gmail.com


HABA YALLAƁAI!

HABA YALLABAI!
YALLABAI YANZU KO KUNYA BAKA JI ACE KA DAUKO 'YAR MUTANE DAGA GIDANSU AMMA ABINCIN DA ZATA CI SAI TAYI AIKATAU ZATA SAMU BAYAN KUMA KAI GA KUDI NAN RAM A KUGUNKA KA BOYE? YANZU KANA GANIN HAKAN YA DACE? KO KANA DAGA CIKIN IRIN MAZAJEN NAN NE MASU CEWA: ''RABU DA KAFIRA, INJE IN SHA WUYAR NEMAN KUDI ITA KUMA TANA GIDA TANA WALAWA, TO BARNI DA ITA, MIYAR KUKA MA KADAI TA ISHI BAHILAR MATAN NAN''. YANZU IRIN HAKA FISABILILLAHI YA DACE? KAI IN AKAYIWA KANWARKA HAKA ZAKA JI DADI? GASKIYA MAZA ADINGA KIYAYE HAKKIN MATAYE WANDA YA RATAYA A WUYANKU KUMAMATAN ADINGA KIYAYEWA DOMIN AKAWAI RANAR TSAYUWA WALLAHI!
YALLABAI DA FATAN KAJI!

<••••••••••••••••••••••••••••>
  Hãïmâñ Khãñ Řăééş_* <••••••••••••••••••••••••••••>
 08185819176
Twitter: @HaimanRaees
 Instagram: Haimanraees
 Infohaiman999@gmail.com

Tuesday, 2 July 2019

DARUSSAN RAYUWA DAGA JARUMI SHAH RUKH KHAN 02

DARUSSAN RAYUWA DAGA JARUMI SHAH RUKH KHAN

Kashi Na ɗaya 01

Fitowa Ta Biyu 02

Daga Haiman Khan Raees

Bismillahir Rahmanir Raheem.

Barkan Mu da Warhaka.


 7. GIRMAN KAI RAWANIN TSIYA:

 Jarumi Shah Rukh Khan yana daga cikin Jaruman Indiya da suka fi saura sauƙin kai da iya mu'amala. Bugu da ƙari SRK bashi da girman kan tsayawa a nuna mishi abinda bai sani ba ko bai iya ba ko da kuwa ace wanda zai koya masa abin nan yana ƙasa da shi ne sosai. Domin mun ga hakan a fili Yayinda ake ɗaukan fim ɗin Zero inda ƴar cikin sa mai suna Suhana ta zo tana koya masa wasu al'amura dangane da aikin fim ɗin.

8. ƊAN UWA RABIN JIKI:

Mutane da yawa basu san cewa Jarumi Shah Rukh Khan yana da wata ƴar uwa ba, amma a zahiri yana da ita. Su biyu mahaifiyar su ta haifa. Bayan mutuwar iyayen su wannan ƴar uwa tasa ta faɗa cikin mawuyacin hali na rashin lafiya wanda wasu da dama ma sun yi tunanin mutuwa zata yi, amma hakan bai sa ɗan uwanta ya guje ta ba. Hasali ma, mafi yawancin ayyukan da ya karɓa a farko-farkon fitowar sa, ya karɓe su ne kawai domin ya samu abinda zai ci da kansa da iyalan sa da kuma nemawa ƴar Uwar sa lafiya.

9. ALLAAH NA TAIMAKON MAI TAIMAKO:

 Shah Rukh Khan ya kasance ɗaya daga cikin Jaruman da suka fi kowa tausayin Talakawa da waɗanda Iftila'i ya faɗawa. Yana taimakawa mutane a duk inda ya samu damar taimakawa, ko da yake baya son baiyanawa, amma duniya ta sani, domin har lambar yabo ya samu akan hakan.

10. A SAI DA RAI A NEMO SUNA:

 Jarumi Shah Rukh Khan Haƙiƙa ya cancanci a kira shi da suna ƊAN KASADA, domin kuwa yayi abinda a Tarihin Masana'antar Fina Finan India kusan in ka cire Jarumi Amitabh Bachchan, to za'a iya cewa ba'a taɓa samun jarumin da yayi kamar sa ba. Ba komai ne ba wannan abu ba face karɓar wasu ayyuka wanda jarumai da yawa suka gujewa domin tsoron zasu iya karya musu alƙadarin su a harkar Fina-Finai. Bisa sa'a kuwa sai gashi ya hau su kuma ya tsallake rijiya da baya. Kamar yadda jarumin yakan faɗa, "tari Aradu da ka, in ka yi Nasara zaka ji daɗi in kuma baka yi ba zaka ƙara ilimi".

11. DATTIJO:

Haƙiƙa Alamomin Dattijantaka sun bayyana a tattare da Jarumi Shah Rukh Khan. Domin kuwa banbancin tsoho da Dattijo abu ne mai muhimmanci da ya kamata mu sani. Tsoho shi ne wanda ya tsufa sakamakon shekarun sa sunyi nisa, amma zuciyar sa tana cike da yarinta. Dattijo kuwa shi ne tsohon da ya tsufa a shekaru, kuma ya tsufa a hankali da tunani. Jarumi Shah Rukh Khan yayi aure, kuma ya haihu, sannan shekaru sun ja kuma yasan da hakan. Sanin kowa ne cewa jarumin yana da kyakkyawan tarihi da ke bayyana cewa bai taɓa yaudara ko cin zarafin wata Jaruma ba, bai taɓa ha'intar wani abokin aikin sa ba kuma bai da mugunta. Sannan hankali da nutsuwar sa ne suka sa ake gayyatar sa zuwa taruka domin ya gabatar da jawabai. Bugu da ƙari yana daga cikin Jaruman da suka fi saura kula da yaransu musamman ta fuskar karatu da kuma ɗa'a.

12. BAYAN WUYA SAI DAƊI:

 Iyeyen Jarumi Shah Rukh Khan har Suka mutu basu mallaki gidan kansu ba, a gidan haya su ke. Asali ma, akwai lokacin da aka wayi gari sun gaza biyan kuɗin hayar gidan da suke zaune har aka watso musu kayan su waje. Amma a yau Jarumi Shah Rukh Khan yana da katafaren gida na gani na faɗa. Bugu da ƙari, gidan jarumin ya samu damar shiga cikin jerin gidajen da ko da nan gaba Gwamnatin India ta yanke Shawarar yin rusau domin gyara tsarin gine-ginen Ƙasar, to su ba za'a taɓa su ba. Lallai Allaah Shi ne mai yin yadda ya so.

13. GIDA BIYU MAGANIN GOBARA:

 Kasancewar Jarumin yana da ilimi a harkar kasuwanci da iya tallata haja, kamfanoni da dama sun sha ɗaukar sa a Matsayin mai tallata musu hajojin su. Hakanan kuma jarumin yana da Kamfanin shirya Fina-Finai mai suna Red Chillies Entertainment wanda a yanzu haka babu kamar su a kaf Bollywood wajen VFX. Har ila yau kuma dai, jarumin yana da kaso mafi tsoka a cikin kungiyar ƙwallon Cricket ɗin nan mai suna Kolkata Knight Riders. Kenan yau ko da ta Allaah ta kasance ya daina fim, to yana da abin yi.

14. KWALLIYA TA BIYA KUƊIN SABULU:

Tabbas Jajircewar wannan Jarumi ta jawo mishi suna da ɗaukaka mai tarin yawa a rayuwar sa. Domin a daidai lokacin da na ke wannan rubutu, alƙaluma sun bayyana cewa jarumin yana da lambobin yabo a ƙalla guda ɗari biyu da Casa'in da biyu (292). Lallai wannan ko ba'a faɗa maka ba kasan cewa banza bata kai zomo kasuwaA nan zan ɗan dakata dangane da Darussan rayuwar wannan Jarumi ba don sun Ƙare ba, sai dai don kada abin yayi yawa. In Shaa Allaahu Ta'ala a fitowa ta gaba zamu taɓa Darussan da ke tattare ne da wasu daga cikin finafinan sa.

Nagode.

Zan Ci Gaba In Shaa Allaah
<••••••••••••••••••••••••••••>
  Hãïmâñ Khãñ Řăééş_* <••••••••••••••••••••••••••••>
 08185819176
Twitter: @HaimanRaees
 Instagram: Haimanraees
 Infohaiman999@gmail.com

Monday, 24 June 2019

FATALWAR SINU 02


*_""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""_*
              FATALWAR SINU 02
*_""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""_*
              A Short Story
*_""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""_*
   
                      ✹••✹••✹••✹••✹••✹••✹
         *ѕtσrч/wríttєn ɮʏ✍🏻:*
👉🏻© *_Hãïmâñ Khãñ Řăééş_* ✹••✹••✹••✹••✹••✹••✹

Haka dai wannan iska tayi ta gudu da ni kamar zamu bar duniya har sai da na manta iya lokacin da ta ɗauka tana wannan gudu dani. Bayan mun daɗe a cikin wannan yanayi, sai can na jini Tim! Na faɗo kan wani abu mai kama da tarin raugar gyaɗa wanda ina kyautata zaton laushin sa ne kawai ya hana ƙasusuwana karyewa tare da yin rugu-rugu. Kasancewar na galaɓaita ainun, ban ma fahimci cewa wannan Igiyar da ta ɗaure ni ta kwance ni da kanta ba balle in lura da inda nake, hakanan dai na langaɓe ina numfashi sama-sama sai kace tsohon karen da cuta ta kwantar da shi.

Ina nan kwance ina tunanin ta yaya akayi har wannan al'amari ya faru da ni? Yaya daga buɗa littafi kawai shikenan waƙi'a irin wannan zata antayo kaina? Ban kai ga gama wannan tunani ba sai naji wata murya na cewa: "Barka da zuwa Hãïmâñ, lake-lale marhabin da makafcin zamani, aminci ya kaiwa tsafin gidan mu, Haƙiƙa na tabbatar da cewa zaka zo, kuma gashi kazo ɗin. Hahah! Tsabar galaɓaitar da nayi, tare da rashin ƙwarin jikina suka sa na kasa furta komai kuma na kasa Waigawa inda wannan murya ke fitowa domin inga ko wanene, kuma na kasa furta komai. Ko da mai maganar yaji shiru, sai naji yace: "a'a, ya naji yayi shiru kuma, Ko dai ya mutu ne? Bari mu gani". Ko da yazo nan a zancen sa sai naji wata irin iska mai sanyi tana shiga cikin Jikina, ba'a daɗe da yin haka ba sai naji duk gajiyar da ke jikina ta gushe, wahalar da na sha ta kau, sannan wani gagarumin Ƙarfi ya shige ni tamkar nayi baccin awa goma na tashi nayi wanka kuma na ci abinci. Ko da naji wannan canji a jikina, sai nayi zumbur na miƙe tare da Waigawa inda wannan murya take fitowa domin ganin kowanene.

Tooooofah! Mai zan gani haka? Ba kowa na gani ba face Kwarkwar sinu zaune cikin sigar Kafcen sa na fim ɗin Racha (Hatsabibi). Kujerar da yake zaune a kanta kyakkyawa ce ba laifi, Singiletin da ke wuyar sa kuma Koriya ce, Yayinda ya ɗaura wani farin zane a ƙugunsa ya kuma ɗauki ƙafa ɗaya ya ɗaura a kan ɗayan. A hannunsa na dama kuma kwalbar barasa ce wacce a daidai wannan lokaci yayi rabin ta, ko da muka haɗa ido sai yayi min wani azzalumin murmushi.

Tsananin mamakin ganina tare da shi a wannan wuri kuma a daidai wannan lokaci yasa yasa na wangame baki kawai ina kallon sa. Bayan mun an samu ɗan lokaci muna kallon juna ba tare da ɗayan mu ya ce da ɗayan komai ba. Sai ya ce da ni: "zauna mana". Kafin in ƙyafta ido sai ga kujera ta bayyana a gabana alhalin da can babu ita. Har na yunƙura da nufin in zauna sai na lura cewa ashe duk allurai ne soke a jikin kujerar, zama kawai suke jira in yi su tsire ni, don haka sai na ƙi zama. Ko da yaga haka, sai ya ɓarke da dariya kamar sabon hauka, yayi ta yi har ya gaji, daga baya kuma sai ya murtuke fuska kamar wanda aka aikowa da saƙon mutuwa. A daidai lokacin da ya ɗaure fuskar ne kuma kayan jikinsa suka canja launi izuwa ƙananan kaya. Daga nan sai ya miƙe tsaye ya nufo inda nake yana kaɗa kai cikin murmushin antakaranci kamar dai yadda ya dinga yi a cikin shirin Nayaak (masheƙi). Ko da yazo dab da ni sai ya buɗe baki da nufin yin magana. Ai kuwa nan take naji wani wari, ɗoyi gami da hamami sun Durfafo ni, ba shiri na kau da kaina daga saitin inda yake don naga warin na neman yin barazana wa lafiya ta.

Ganin abinda nayi yasa ya sake fashewa da dariya sannan yace: "Watau baka son warin barasa, amma ka iya yamaɗiɗi da ni kan cewa ni mashayinta ne ko a zahiri, ko ba haka ba? Lallai ka cika Maras kunya, Tir da kai! Ko da naji wanna kalami sai raina ya ɓaci, amma saboda ban san me ke faruwa ba sai na danne zuciyata ban nuna mishi ba. Maganar farko da ta fito daga baki na ita ce: "Waye kai?". Ko da yaji wannan tambaya, sai naga yayi tsalle ya koma gefe tare da riƙe baki wai shi yayi alamar mamaki, sannan yace: "ai iyye! To in baka sani ba ka sani, ni ne nan Mailavarapu Surya Narayana, watau Kwarkwar sinu kamar yadda ku Ƴan fassare-fassaren nan kuka liƙa min". Yayin da yazo nan a zancen sa, sai naga ya sake murtuke fuska yana harara na.

Ni kuwa wannan bayani da yayi ba ƙaramin mamaki ya bani ba, na sake duban shi da kyau naga dai tabbas shi ɗin ne, sai nace da shi: "To amma ba ka mutu ba? Ya kuma aka yi ka ci gaba da rayuwa?" ko da yaji waɗannan tambayoyi nawa sai ya ƙara ƙyalƙyalewa da dariya sannan yace: "Ai fatalwa ta ce kake gani yanzu, kasancewa ta ɗaya daga cikin Mabiya ubangiji Rama da kuma kasancewata ɗaya daga cikin mutanen da aka fi zolaya a duniya, shi ne Ubangiji Rama ya bani damar dawowa duniya a matsayin fatalwa bayan mutuwa ta domin in rama abinda aka yi min wanda kai da ire-iren ka kuke sahun gaba wajen aikatawa! Na daɗe ina kafawa masu zolayata tarko suna shallakewa ba tare da na tarka ko ɗaya ba, sai fa kai yau. Don haka ya zama dole in gana maka azaba mai raɗaɗi don hakan ya zama sharar fage na taron Ɗaukar fansata da zan yi. Mamaki da taraddadin abinda ka iya biyo bayan wannan batu nasa ne suka sa nayi shiru na kasa cewa komai. Can dai sai na yanke Shawarar jan shi da labari ko wataƙila hakan yasa ya bayyana min wasu al'amuran, don haka sai nace: "Eermm... Kaga Kwarkwar ɗan Dakata kaji... Ai iyye! Watau ni kake kira da Kwarkwar ko? Lallai ka cika maras kunya yaron nan! Sinu ne ya katse ni da wannan jawabi nasa ta hanyar daka min tsawa. Cikin rawar baki nace "Erm... To Sinu ka ɗan saurare ni... Kai! Kada ka raina min wayau, sunan ba Sinu bane Srinu ne, kuma kada ka sake kirana da wannan sunan ka kira ni da sunana na asali watau Mailavarapu Surya Narayana! " To Mailavarapu Surya Narayana... Erm.. Ina ganin kamar an samu saɓanin fahimta ne, ina so ka sani cewa ni ba kowa bane a harkar fassara, domin ayyukan da aka yi dani basu da yawa, hasali ma ni aikin shirin ka ɗaya zan iya tunawa nayi. Bugu da ƙari ni ban ga ta yadda za'a yi ace wannan abu ya zafafe ka ba da har zaka dawo duniya a matsayin fatalwa kace zaka ɗauki fansa. Laifin me masu fassara suka yi maka? Hasali ma dai, shin wai wannan Karon ne aka fara fassara ne? In gaskiya ne me yasa waɗancan basu zafafe ka ba sai wannan?


Zan Ci Gaba In Shaa Allaah.<••••••••••••••••••••••••••••>
  Hãïmâñ Khãñ Řăééş <••••••••••••••••••••••••••••>
 08185819176
Twitter: @HaimanRaees
 Instagram: Haimanraees
 Infohaiman999@gmail.com

FATALWAR SINU 01

 
*_""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""_*
              FATALWAR SINU 01
*_""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""_*
              A Short Story
*_""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""_*
   
                      ✹••✹••✹••✹••✹••✹••✹
         *ѕtσrч/wríttєn ɮʏ✍🏻:*
👉🏻© *_Hãïmâñ Khãñ Řăééş_* ✹••✹••✹••✹••✹••✹••✹


Ina mai fara wannan rattabe nawa da sunan ubangijin Kaji da Zabbi, Tsira da abinci ga shugaban talikai. Wannan rattabe yana ɗumi ne dangane da lamarin da ya auku gareni. Da fatan zaku ji daɗin sa. Nagode.

A yayin da dubun dubatar jama'a suke murnar shagalin ƙaramar Sallah, ni kuwa Haiman cike nake taf da taraddadin abinda ya same ni tamkar randar da aka cika ta da ruwa. Hausawa kan ce ƙaddara ta riga fata, Haƙiƙa wannan haka yake domin kuwa duk iya Addu'o'i da fatan alkhairi da mutane suka yi ta antayo min bai hanani fige kazar Wahalar da na yanko wa kaina ba. Amma nasan duk wannan ba abinda ya shafe ku ba ne, don haka bari in antaya ku zuwa ga labarin kai tsaye.

Da fari dai ya kamata ku sani cewa, tun ana jibi sallah nayi wata kasassaɓa ta hanyar bayyana Ra'ayina dangane da irin kyautar da nafi so a Suburbuɗo min Matuƙar dai so ake a burge ni, inda na Zana abubuwa uku a matsayin waɗanda nafi so. Waɗannan abubuwa kuwa su ne Alƙalami, Littafi da kuma turare. Kasancewar Mai duka ya haɗa ni da abokai da ƙawaye nagari, da yawan su sun antayo min kyautukan abubuwan da na ambata a baya, wasu ma tun daga birnin Dabo suka antayo min nasu, wasu kuma daga ta Dikko, kai har ma da mutanen birnin Zaman-fara.

A taƙaice dai, na samu sunƙi-sunƙin wagagen littatafai tare da zabga-zabgan Alƙalumma gami da ribɗa-ribɗan kwalebanin kayan ƙamshi. Shin ƴan uwa, yanzu anan Feesabilillah ina da laifi? To amma bari kuji yadda ƴar wannan maganar ta zama Makekiyar gaske.

A washe garin Sallah ne, ina zaune a Ɗaki na da ke ƙofar gida (kun san har yanzu ban shiga daga ciki ba), sai naji an rafka sallama, bayan na amsa sai na yaye labule na leƙa domin in ga ko wanene. Kwatsam! Sai naga wani yaro tsaye da akwati ɗan ƙarami a kansa. Ko da ganin wannan yaro sai na tambaye shi lafiya? Sai yace aiko shi akayi wai ya kawowa uncle Jamilu wannan akwatin, na tambaye shi wa ya aiko shi sai ya ce min wani mutum ne, ina mutumin yake? Wai ya fece amma yace in duba cikin akwatin zan taras da dukkan bayanan da na ke buƙata. Tun a sannan na ji nifa ban yarda da wannan lamari ba, to amma da yake ina da rabon shan duka, sai na Amshi wannan akwati na shige Ɗaki, har da yiwa wannan yaro tukuici kuwa.

Bayan na koma cikin Ɗakina, sai na samu Kujera na Kame sannan na sheƙe duk kayan da ke kan ɗan teburina. Daga nan sai na jawo wannan ɗan akwati na buɗe shi domin in kashe ƙwarƙwatar da ke ido na. Ko da na buɗe wannan akwati, kwaram sai nayi arba da wani wagegen littafi mai kama da littafin Tarihin duniya. A jikin littafin kuma, an liƙa wata ƙaramar takarda wacce take ɗauke da wani rubutu a jikinta. Ban yi wata-wata ba wajen yakito wannan takarda domin ganin abinda ke rubuce a jikinta.

Ko da na duba jikin wannan takardar, sai naga an yi rubutu kamar haka: "Zuwa ga Hãïmâñ, ga kyautar Jinjina nan gareka daga shugaban Makafta wato M.S Narayana". Ko da na karanta wannan rubutu sai nayi murmushi, domin a wancan lokacin nayi tunanin ɗaya daga cikin abokaina ne ya kafto min wani Kafce domin ya sani Nishaɗi, sai dai kamar yadda zaku ji a nan gaba, nayi babban kuskure. Daga nan sai na zaro wannan wagegen littafi tare da wangame shi. Abinda na fara arba da shi bayan na buɗe wannan littafi shi ne rubutun harshen telugu, ni kuma wannan tafiyar tanar ba wani gane shi nake yi ba, don haka sai nayi tunanin lallai kowanene wannan makafcin, tabbas yayi ƙoƙari Matuƙa gaya, (ba zan yi mamaki ba idan aka ce min Muby Ontop ne).

Tun da ba iya karanta yaren nayi ba, kawai sai na antaya shafi na gaba. Wannan Karon kuma sai naga Hoton Jarumi M. S. Narayana a jiki, watau Kwarkwar Sinu kenan. Sa'ilin da naga haka, sai na fara tantamar Anya ma kuwa wannan saƙon ni aka aikowa da shi? Anya ba kuskure aka yi ba? Ko dai yaron nan ɓatan kai yayi ne? Na dai daure na ci gaba da buɗe shafukan wannan littafi. Sai dai wani abin mamaki, duk shafin da na antayo sai in ga Hoton Sinu, wasu hotunan tun yana makaranta ne, wasu hotunan tun yana saurayi, wasu Hotunan shi da iyalan sa ne, wasu da abokan aikin sa ne wasu kuma a yayin gudanar da kafcen Shirye-shiryen sa ne. Haka dai na ci gaba da kallon waɗannan Hotuna har na zo kan Hoton gawarsa Yayinda aka fito da gawar sa bayan ya sheƙe.

Ko da nazo kan wannan hoto, sai na tsaya cak na kasa yin gaba balle baya, zuciyata kuma sai ta hau dukan shida-shida Yayinda idanuwana suka tsaya car a kan Hoton basa ko ƙiftawa. Ba komai ne ya jawo faruwar wannan al'amari ba kuwa face ganin kaina da nayi a jikin wannan hoto. Na san cewa ku kanku zaku yi mamakin jin wannan batu, amma ko rabi na baku kai ba. Gani nayi gani nan tsaye cikin tawagar masu raka gawar tasa a daidai lokacin da aka kafta wannan hoto. Nan fa na ƙurawa wannan hoto ido ƙuriiii... Ina mamakin faruwar wannan al'amari, domin ko da yake na san cewa ana samun mutane da dama suyi kama da junan su, abin da mamaki ace akwai mai kama da ni a Ƙasar Indiya har ma ace ya bayyana a jikin hoto irin wannan. Bayan na daɗe ina kallon wannan hoto tare da ƙoƙarin ganin cewa na gano ko ni ne ko bani bane ba tare da nayi nasara ba, sai na kai hannuna na taɓa wannan hoto wai ni a tunanina hakan zai sa in fahimci ko akwai tarayya tsakanina da wannan mutumi da ke jikin wannan hoto.

Hannuna na sauka a kan wannan hoto, sai naji kamar daga sama an ɓarke da wata irin Mummunar dariyar mugunta, kafin in tantance ko daga ina ne wannan dariya take fitowa, kawai sai gani nayi wasu ƙananan Igiyoyi sun fito daga cikin wannan littafi sun ɗaure ni tamu, har sai da ta kai ga bana iya motsa ko ɗan yatsa na. Kwatsam! Kuma sai ga wata iska mai Ƙarfi ta biyo bayan waɗannan Igiyoyi tana kaɗawa da ƙarfin gaske, nan take ta Jani da ƙarfin tsiya ta dunƙule ni har sai da na koma ɗan ƙarami tamkar Ant-man sannan ta antaya da ni cikin wannan littafi. Duk Ihu, magiya da kururuwar neman taimako da nayi ta antayawa sun tashi a banza domin kuwa babu wanda ya ko jiyo ni balle ya kawo min ɗauki.

Zan Ci Gaba In Shaa Allaah

<••••••••••••••••••••••••••••>
  Hãïmâñ Khãñ Řăééş <••••••••••••••••••••••••••••>
 08185819176
Twitter: @HaimanRaees
 Instagram: Haimanraees
 Infohaiman999@gmail.com

Thursday, 7 March 2019

Birnin Sahara 19

࿐​ *_​PRODUCTIVE WRITERS ASSOCIATION_* ࿐​

༄༄ *PWA* ༄༄࿐​❁✹✿​༄✺༄✿​✹❁࿐​
🏜🏜🏜🏜🏜🏜🏜
     *BIRNIN SAHARA*
🏜🏜🏜🏜🏜🏜🏜
࿐​❁✹✿​༄✺༄✿​✹❁࿐​         

____________________________________

   ✹••✹••✹••✹••✹••✹••✹
         *ѕtσrч/wríttєn ву✍🏻:*
👉🏻© *_Haiman Raees_* ✹••✹••✹••✹••✹••✹••✹

            (℘ᾰ❡ḙ 19)

Ba zan ɓoye muku ba, a wannan Lokaci gaba ɗaya kasa magana nayi. Can sai naji muryar Boka Nuna'u yana cewa: "Ƙarya kake ya kai wannan baƙo, baka isa kazo ka ce zaka gaje mana Sarautar birnin mu ba, har abada ba zan taɓa yi maka Mubaya'a ba!... Kafin ya gama wanna zance nashi sai na tare shi da cewa ;"to wa ya faɗa maka na zo nan ne domin in gaje muku sarauta? Kuma wa ya gaya maka ina buƙatar mubaya'ar ka?

Ko da Boka Nuna'u yaji waɗannan kalamai nawa sai yayi Kururuwa gami da Zunduma ashar yana cewa, 'Halaka ta tabbata a gare ka yakai Maƙiyin birnin mu, Dakaru, ku kamo min shi... Maimakon dakarun da ke cikin fadar su yo kaina su kama ni, ko ɗaya daga cikin su babu wanda ya nuna Alamun ma ya ji maganar sa balle ya motsa. Nan fa dariya ta ƙule ni nayi kamar in dara amma sai na kanne. Bayan haka, sai na nufi inda Sarauniya Diana take a durƙushe nace; "Please Diana get up, this is not right, you are a Queen. Ko da nazo nan a kalamai na, sai Sarauniya Diana ta ɗago daga durƙuson da tayi. A wannan lokaci Idanun ta sun cika da ƙwalla, amma kuma ga murmushi nan ya bayyana ƙarara a fuskar ta. Wai menene matsalar Diana ne? Na tambayi kaina, saboda Wannan abu ya Matuƙar ɗaure min kai. Sai dai Kafin in yi mata wannan tambayar, kawai sai ji nayi ta kama Hannuna ta ɗaga sama sannan ta ci gaba da cewa; "Ya ku jama'ar Birnin Sahara, ga yariman ku Haiman ina mai gabatar muku da shi! A gaban idon ku ya hau karagar mulki ba tare da wani abu ya same shi ba, kuma a Gabanku ya bayyana sunan shi da na Mahaifin Sa, lallai na yarda da sahihancin zancen sa don haka zan barshi yaje zuwa ga ahalin sa, idan har ya rayu to zai halarci zaman taron duk shekara wanda za'a yi a babban ɗakin gani nan da wata uku, duk wanda yake da tantama ko shakka dangane da wannan hukunci nawa, yana iya gabatar da ƙorafin sa Yayinda aka taru a bikin gani mai zuwa, na sallame ku!

Nasan cewa da yawan ku zaku iya tunanin, Dakyau! Wannan aiki yayi, ko kuma shikenan Haiman ya samu sarauta! Ina... Abinda ya fara fitowa daga bakina tambaya ce, me kike nufi da in na rayu? Na tambaye ta cikin alamun damuwa, "zaka gani da idon ka, ta bani amsa tare da sakin Hannuna. A wannan lokaci mutanen da suka halarci fadar sun fara Watsewa, dakarun da ke tsaron fadar ne kaɗai suka tsaya. Ba tare da jiran komai ba, sai Sarauniya Diana ta bada umurnin a kwance sadiya kuma a kawo ta inda nake.

Ko da Boka Nuna'u yazo fita daga cikin fadar, sai ya zo inda nake ya kalle ni ido cikin ido yace dani; "Ka sani cewa ya kai wannan baƙo, tabbas daga yau ka samu Maƙiyi mai suna Nuna'u, Maƙiyin da ba zai taɓa hutawa ba har sai ya ga bayan ka". Yayinda yazo nan a zancen sa, sai Sarauniya Diana ta buɗe baki da nufin ta bashi amsa amma sai na dakatar da ita, bata so hakan ba, amma babu yadda ta iya. Daga nan nima sai na fuskance shi ido cikin ido na mayar masa da amsa da cewa; "Ni kuma daga yau ka sa a ranka cewa ka samu Maƙiyin da a kullum zai ta buɗe maka Sabbin ƙofofin da zaku iya zama abokai, Maƙiyin da zai ci gaba da hana ka bacci amma kuma zai iya ceto rayuwar ka a duk lokacin da buƙatar hakan ta taso, Lallai zaka Gwammace mutuwa da yin gaba da ni!

Yayinda na zo nan a zance na, sai Boka Nuna'u ya turɓune fuska kamar an goyo biri a keke, sannan ya ɓace bat daga gaba na yana mai dalla min harara. "Amma dai ina fatar ba haka kake nufi har a cikin zuciyar ka ba ko? Sadiya ce tayi wannan tambaya cikin alamun damuwa. Gaba ɗaya tausayi take bani ma ni, ta jigata ƙwarai da gaske da ƙyar ma take iya tsayuwa bisa duga-dugan ta. Nayi murmushi a gare ta sannan nace mata, 'Kada ki damu'. Ina rufe baki sai ga sarkin yaƙi Dargazu yazo gaban mu, ya dubi Sarauniya Diana cikin fushi yace; 'Diana, wannan wane irin ɗanyen aiki ne haka kika shuka? Me kike nufi da ƙaddamar da wannan baƙo a matsayin yarima?... Kafin ya gama maganar sa, sai Sarauniya Diana ta tari Numfashin sa da cewa, "Kana iya yin duk waɗannan tambayoyi a ranar taron gani, Dargazu! Wannan amsa da ta bashi ba ita yaso ba, amma sai yayi shiru, can kuma sai yace 'koma dai menene kike Shiryawa, ki sani cewa ba zai Taɓa yin tasiri ba, da yardar kyanwa Shamawila. Daga nan kuma sai ya kalle ni, sannan ya ci gaba da cewa; 'Bar ganin ka bar ƴata da ranta, kada hakan yasa kayi tunanin gabar mu ta yanke kenan... Ƙaruwa ma tayi, ita kuma ƴata zata bayyana min yadda akayi har ɗan tatsitsin mutum kamar ka ya samu galaba akanta cikin sauƙi haka. Ko da ya gama rattabo zancen sa, sai nayi murmushi sannan nace masa; 'kada ka damu, nima haka na ɗauke ka, amma ƴar ka ta yi ƙoƙari domin Jaruma ce ta gaban kwatance, sai dai ta kasa samun abinda ya kamata ace ta samu, wannan shi ne matsalar ta. Dargazu ya yunƙura da nufin ya mazge ni, kawai sai gani muka yi wata katangar gilashi ta raba tsakani na da shi,ko da ya bugu da jikin Katangar, sai tayi mishi shokin, dole ya ja da baya, sannan yaja ƴar sa suka wuce.

Shi kuwa wannan mutumin na huɗu wanda bai duƙw min ba, Kallona kawai yayi ta yi har ya fita ba tare da ya ce min komai ba. Bayan fitar sa ne sai Sarauniya Diana ya Waigo gare ni tace da ni; "kayi haƙuri Haiman, wannan ba ita bace haɗuwar da nayi tsammanin zata faɗo mana a rayuwa, sai dai masu iya magana dama sun ce, ƙaddara ta riga fata, kayi haƙuri da duk wani irin ƙalubale da zaka fuskanta, ina tare da kai komai wuya komai rintsi. Waɗannan Kalamai na Sarauniya Diana sun sa Jikina yayi sanyi kuma na faɗa kogin tunanin Ma'anar maganar. Ban kai ga samo komai ba, sai naji tana cewa wannan baƙuwar Jarumar, "Ki Kula min dashi, kada ki bari ya mutu! Ita kuma sai tayi murmushi sannan tace;" zan yi iya ƙoƙarina, amma ki sani, Haiman fa ba ƙaramin ɗan Jarfa bane, da wuya yayi tsawon kwanaki uku ba tare da an sheƙe shi ba. Ko da tazo nan a zancen ta, sai Sarauniya Diana tayi mata godiya sannan ta ƙara baiwa Sadiya haƙuri, ganin haka yasa nace; "Hello, your Majesty, gani nan fa da raina, ya naji kuna ta maganar mutuwa ta ne? Sarauniya Diana tayi tattausan murmushi a gareni sannan tace;"ɗan uwa, nayi Matuƙar kewar ƙiriniyar ka, ka kula da kan ka. Daga nan bata sake cewa da mu komai ba sai kawai ta wuce ta bar mu tsaye.

Bayan tafiyar ta ne sai wannan baƙuwar Jaruma tayi mana Jagoranci izuwa ga wani ƙaton keken doki wanda wasu jibga-jibgan Raƙuma ke jan sa. (na zaɓi in kira shi da keken Raƙuma, ko ba haka ba?), inda muka shiga cikin sa mu uku, wato ni, Sadiya da kuma wannan baƙuwar Jaruma, wani bawa wanda yake gaban keken dokin ya ja akalar raƙuman muka fara tafiya zuwa inda Allaah kaɗai ya sani.

Mai karatu kafin in kaika da nisa, zan so a daidai wannan gaɓa in baka ɗan twƙaitaccen tarihi na, wataƙila hakan zai sa ka fahimci wasu al'amura dangane da ni a cikin wannan labari nawa, don haka, abin tambaya a nan shi ne, WANENE HAIMAN IBN HAMMADI?Zan Ci Gaba In Shaa Allaah.

<••••••••••••••••••••••••••••>

👳🏻‍♂ *_Haiman Raees_* <••••••••••••••••••••••••••••>

*_"""""""""""""""""""""""_*
📱 _*Phone:*_
 08185819176
*_"""""""""""""""""""""""_*
🌐 _*Web:*_ www.haiman.com.ng

*_"""""""""""""""""""""""_*
🖥 _*Facebook:*_ www.facebook.com/HaimanRaees

*_""""""""""""""""""""""""_*
🌀 _*Twitter:*_ @HaimanRaees

*_"""""""""""""""""""""""_*
 🎡 _*Instagram:*_ Haimanraees
*_"""""""""""""""""""""""_*
 📧 _*Email:*_ Infohaiman999@gmail.com
*_"""""""""""""""""""""""_*
Miyan Bhai Ki

Birnin Sahara 18

࿐​ *_​PRODUCTIVE WRITERS ASSOCIATION_* ࿐​

༄༄ *PWA* ༄༄࿐​❁✹✿​༄✺༄✿​✹❁࿐​
🏜🏜🏜🏜🏜🏜🏜
     *BIRNIN SAHARA*
🏜🏜🏜🏜🏜🏜🏜
࿐​❁✹✿​༄✺༄✿​✹❁࿐​         

____________________________________

   ✹••✹••✹••✹••✹••✹••✹
         *ѕtσrч/wríttєn ву✍🏻:*
👉🏻© *_Haiman Raees_* ✹••✹••✹••✹••✹••✹••✹

            (℘ᾰ❡ḙ 18)

Ko da jin wannan Tambaya sai wannan. Baƙuwar Jaruma Tace; Ni kuwa ke da DALILAI! Da fari dai, babu wata hujja da zata iya bayyana mana yadda akayi har ya iya shigowa cikin wannan birni Namu face kasantuwar sa Ahalin wannan birni, sannan Kasancewar Ya samu damar shigowa tare da wani mutum bayan shi hakan na bayyana mana cewa shi Ahalin Sarauta ne. Sanin kanki ne cewa babu wani Sanannen mutum a raye da ya iya salon faɗan da wannan baƙo yayi a yau ɗin nan face Mahaifina tsohon Sarki. Abu na Ƙarshe, Shin Kin taɓa yin tunani dangane da Ma'anar sunan sa kuma shin ko kin san ma sunan Mahaifin Sa?

Ko da wannan baƙuwar Jaruma ta zo nan a zancen ta, sai naga Sarauniya Diana ta zaro ido cikin Matuƙar firgici tana mai kallona cikin alamun tuhuma. In faɗa muku gaskiya? Ban taɓa ganin ta a cikin tashin hankali irin wannan ba. Yayin da naga irin wannan kallon tuhuma da Sarauniya Diana take yi min yayi yawa, sai na tari numfashin ta tun kafin ta fara magana nace; 'Erm.. kunga, ina ganin dai an ɗan samu matsala ne, yake wannan baƙuwar Jaruma ina mai Matuƙar godiya a gareki bisa taimako na da kika yi, ban san ta wace hanya zan iya saka miki ba. Duk da cewa ban san yadda akayi kika san sunana ko Ma'anar sunana ba, amma zan so ki sani cewa ni ba Jarumi bane, hasali ma dai ni ba kowa bane face ma'aikacin gidan biredi, don haka in ma kina tunanin ni wani ne to ga dukkan alamu an ɗan samu kuskure. Yake wannan Sarauniya, ina fatar dai ba so kike ki aminta da maganar wannan baƙuwar Jaruma ba dai ko? Na ƙarasa magana ina mai duban Sarauniya Diana cikin alamun tambaya.

Nan fa ta sake yin shiru kawai tana wani sabon tunanin, can bayan wani ɗan lokaci sai ta ɗago kai ta ce dani; 'Yaya sunan Mahaifin Ka? What?' Na tambaye ta cikin alamun rashin yarda da jin abinda ta faɗa. 'cewa nayi yaya sunan Mahaifin ka? Diana ce ta maimaita tambayar ta wannan Karon cikin nuna isa. Hakan yasa babu yadda na iya face na bata amsa da cewa; "Hammadi, sunan mahaifina Hammadi shi kenan hankalin kowa ya kwanta ko.... Ai kafin in rufe baki na kawai sai gani nayi gaba ɗaya mutanen fadar sunyi zumbur daga kan kujerun su, wasun su ma har leƙowa suke yi don su ganni da kyau, Yayinda wasu kuma suka kaure da sabuwar muhawara a Tsakankanin Junan su. Ita kuwa Sarauniya Diana kawai Ƙura min ido tayi cikin alamun mamaki mara misaltuwa.

Can bayan wani ɗan lokaci sai tayi gyaran murya, take fadar tayi tsit kamar mutuwa ta gifta. Bayan kowa ya natsu sai ta kalli wannan baƙuwar cikin alamun rashin fahimta tace me kike so ? Ko da jin wannan batu, sai wannan baƙuwar Jaruma ta sake yin murmushi sannan tace; 'Abu biyu kawai nake so a gare ki. Na farko dai shi ne ki bar wannan baƙo ya zauna a kan karagar mulki domin ki tabbatar da cewa magana ta gaskiya ce, abu na biyu kuma shi ne ki bani shi domin in kai shi zuwa ga ahalin sa in yaso daga baya sai mu jira hukuncin ki! Yayinda wannan baƙuwar Jaruma ta zo Nan a zancen ta, sai nan take naji zufa ta fara tsatstsafo min a goshi, a zuciyata nace Anya wannan kuwa ba Mahaukaciya ba ce? Me yasa take so in hau karagar mulkin Ƙasar su? Kuma me take so ta tabbatar? Su waye kuma ahali na? 'amma kin san in aka samu matsala dai mutuwa zai yi ko?', wannan Maganar da Sarauniya Diana tayi ce ta dawo dani cikin hayyacina. Don haka firit! Sai na shiga tsakanin su na ce: 'kunga, ya kuke ciniki na ne bayan gani a gaban ku? Nifa ba nazo nan bane don in hau wata karaga, ban ma san ya akayi na zo nan ɗin ba, kuma ban shirya mutuwa ba, after all duka duka shekarata 20, don me zan tura kaina zuwa ga halaka ina ji ina gani? Kuma menene ma dalilin da zai sa in hau wata karag.... Ban samu damar ƙarasa wannan maganar da nake yi ba saboda tsabar ruɗun da na shiga.

 A Karon farko na rayuwata yau na tsaya baki buɗe na kasa cewa komai ba tare da ance inyi shiru ba. Ba komai ne yasa na Gaza ci gaba da magana ba face wani abu da wannan baƙuwar jarumar ta aikata. Ba komai wannan baƙuwar Jaruma ta aikata ba face yaye mayafin da ya rufe mata fuskar ta. Nan fa na saki baki Sototo... Kawai ina kallon ta. Nasan da yawan ku yanzu har sun fara tunanin kai Haiman sai kace baka Taɓa ganin kyakkyawar da ta fita kyau ba? To Allaah Ya shiryi tunanin ku domin ba tsabar kyawun ta ne ya sa na tsaya ina kallon ta ba face tsabar kamannin da muka yi da juna. Komai nata irin nawa sai dai kawai ta fini tsayi kaɗan, hancin ta yafi nawa tsayi kuma ta fini hasken fata. Babban abinda ya raba mu kuwa in har za'a yi magana akai shi ne ƙwayar Idanun ta ruwan ƙasa ke gare su kuma da ka gansu kasan ba wasa a tare da su. Ko da tayi murmushi a gare ni, sai naga Idanun nata suna wata walƙiya irin yadda na mahaifina ke yi. Hakan yasa na ja da baya kaɗan cikin alamun mamaki.

Ko da baƙuwar jarumar nan ta ga haka, sai ta sake yin murmushi sannan ta tausasa murya a gare ni tana mai cewa; 'kada ka damu ƙanina, babu abinda zai same ka kuma zan baka amsar duk wata tambaya da kake da ita, amma da fari ina so ka zauna a kan wannan Garagar mulki tukunna. Waɗannan kalamai nata ko kaɗan basu sa hankali na ya kwanta ba, domin har izuwa wannan lokacin ji nake yi tamkar mafarki nake yi. Can dai na tuna cewa nifa Haiman ne, kuma tarar aradu da ka ɗaya ne daga cikin fitattun abubuwan da nayi ƙaurin suna a fagen su, don haka kawai sai na yanke shawarar bari kawai in zauna akan wannan kujera in yaso ayi wadda za'a yi, Ɓera ya ɓarar da garin kyanwa.

Ko da gama wannan tunani nawa, kawai sai na nufi wannan karaga ba tare da wata fargaba ba. Ko da naje inda Kujerar take, sai nayi Bismillah sannan na zauna. Babu wani canji da na ji a jikina sakamakon zamana a kan wannan kujera, sai dai wani abun mamaki ne ya faru. Ba komai bane abin mamakin face wani ƙaƙarfan haske wanda ke fitowa daga jikin wannan Garagar mulki wanda ya haske gaba ɗayan fadar. Bayan wani lokaci kuma sai hasken ya gushe, komai ya koma daidai kamar tun dama can wannan haske bai taɓa Wanzuwa ba.

Nan fa fadar ta sake yin tsit Yayinda kowa ya Ƙura min ido yaga mai zai faru. Bayan na samu kamar daƙiƙa goma da hawa wannan Garagar Mulki ba tare da wani abu ya faru ba, sai nayi zumbur na Miƙe tsaye sannan na nufo inda Sarauniya Diana take tsaye tare da wannan baƙuwar Jaruma ina mai cewa; 'Kun gani ko? Na hau kuma babu abinda ya faru, lucky me, Shi Kenan kunji daɗi dai ko?

Maimakon su bani amsa, kawai sai naga Sarauniya Diana ta yi wani abu wanda nan take yasa Ma'aikatar Sadarwar ƙwaƙwalwata ta tafi yajin aiki. Ba komai Sarauniya Diana tayi ba face duƙawa bisa guiwar ta guda ɗaya tare da faɗin; 'Nayi Jinjina tare da Mubaya'a ga Haiman Ɗan Hammadi, Yariman Birnin Sahara!

Ko da rufe bakin Sarauniya Diana, sai naga ita ma wannan baƙuwar Jaruma ta kwaikwaye ta, daga nan kuma sai ɗaya bayan ɗaya mutanen da ke fadar suma suka fara durƙusawa bisa guiwoyinsu tareda furta Kalmar mubaya'a a gareni. A Ƙarshe dai sai da ya zamana mutum huɗu ne kacal a cikin fadar waɗanda basu durƙusa ba. Su ne Dargazu, Dardira, Boka Nuna'u da kuma wani tsohon mutum da ban san ko wanene ba.

Nan fa nayi Tsuru-tsuru ina raba ido kamar an ƙure ɓarawo ba tare da sanin me zanyi ba.

Zan Ci Gaba In Shaa Allaah.


<••••••••••••••••••••••••••••>

👳🏻‍♂ *_Haiman Raees_* <••••••••••••••••••••••••••••>

*_"""""""""""""""""""""""_*
📱 _*Phone:*_
 08185819176
*_"""""""""""""""""""""""_*
🌐 _*Web:*_ www.haiman.com.ng

*_"""""""""""""""""""""""_*
🖥 _*Facebook:*_ www.facebook.com/HaimanRaees

*_""""""""""""""""""""""""_*
🌀 _*Twitter:*_ @HaimanRaees

*_"""""""""""""""""""""""_*
 🎡 _*Instagram:*_ Haimanraees
*_"""""""""""""""""""""""_*
 📧 _*Email:*_ Infohaiman999@gmail.com
*_"""""""""""""""""""""""_*
Miyan Bhai Ki 

Thursday, 21 February 2019

BIRNIN SAHARA 17

࿐​ *_​PRODUCTIVE WRITERS ASSOCIATION_* ࿐​

༄༄ *PWA* ༄༄࿐​❁✹✿​༄✺༄✿​✹❁࿐​
🏜🏜🏜🏜🏜🏜🏜
     *BIRNIN SAHARA*
🏜🏜🏜🏜🏜🏜🏜
࿐​❁✹✿​༄✺༄✿​✹❁࿐​          

____________________________________

   ✹••✹••✹••✹••✹••✹••✹
         *ѕtσrч/wríttєn ву✍🏻:*
👉🏻© *_Haiman Raees_* ✹••✹••✹••✹••✹••✹••✹

            (℘ᾰ❡ḙ 17)

Ko da na Shafo kaina naga jini, sai nan take zuciyata ta harzuƙa raina ya ɓaci. Zumbur! Na Miƙe tare da goge wani ɗigon jini dake ƙoƙarin shiga min idanuwana. A daidai wannan lokaci ita kuma Dardira ta koma kefe kawai tana Kai-komo tare da jiran ganin na taso. Daga nan sai nayi wani abu wanda ni kaina sai da ya bani mamaki.

Wata Irin Tsyuwar yaƙi nayi wacce tafi kama da tsugunno, ita irin wannan tsayawa ita ce tsayuwar salon yaƙi na Ƙarshe da mahaifina ya koya min kafin rasuwar sa, kuma har ya rasu ban gama Ƙwarewa irin yadda yake so ba. Wani irin salon faɗa ne wanda Mukan yiwa juna dariya akan shi a wasu lokutan saboda sunan da muka sa masa na 'MALAM BUƊE MANA LITTAFI'. Shi irin wannan salon yaƙi, mutum yakan tsuguna ne kamar yana kan Babur, ƙafar sa ɗaya tana gaba ɗaya tana baya. Hannuwan sa ma haka, sai dai hannun gaba zai kasance ne a ƙasa-ƙasa, hannun baya kuma a sama. A haka, abokin Karawar ka zai kasa tantance da wannene zaka kai masa hari, in yayi can kai sai kayi nan, in kuma yayi nan sai ka taro shi ta can.

Magana ta gaskiya wannan salon faɗa ba ƙaramin wahalar Koyo yake da shi ba, balle kuma ace a Ƙware a kanshi. Mahaifina ya faɗa min cewa shi kanshi ya ɗauke shi tsawon shekaru kafin ya Ƙware kuma yakan yaba min ma dangane da ƙoƙarin domin yakan ce na fishi saurin ɗaukar abu idan aka koya min. Bugu da ƙari, duk iya Karance-karance na, da Bincike-bincike na, da Kallace-kallace na, sau Ɗaya na taɓa samun wani wanda naga yana yin irin wannan faɗan a cikin wani fim mai suna Queens Of Lankasuka.

Don haka yin wannan tsayuwa a daidai wannan lokacin sai ya zamo abin mamaki a gare ni, musamman duba da cewa ban Ƙware akan sa ba. Sai dai bisa ga Mamakina, wannan tsayuwa da nayi ta Matuƙar firgita Dardira tare da Sauran mutanen fadar, domin Dardira sai da ta ja da baya jikin Firgici kafin daga baya ta shiga taitayinta. Ina kallon wasu daga cikin mutanen ta Wutsiyar ido daga cikin ƴan fadar suma sun Mimmiƙe, amma naƙi yarda in waiga gare su domin Dardira tana iya kawo min hari a kowane lokaci.

Kamar haɗin baki kuwa, sai Dardira ta sake nufo ni da wani sabon azababben gudu, nima na tare ta muka fara fafatawa. Nan fa faɗan ya zamo samu, ya zamana muna kaiwa juna muggan hare-hare. Sai da muka kwashe sama da daƙiƙa ɗari da sittin muna wannan fafatawa amma Dardira ko lakutar hanci na bata samu damar yi ba, Yayinda ni kuma gaba ɗaya na rikitata da duka da sanda ta. A ƙalla nayi mata ƙwararan bugu guda shida a manyan gaɓoɓin jikinta. Hakan yasa da ƙyar take iya tsayawa da ƙafafunta, kuma da ƙyar take iya kare farmakin da nake kawo mata.

Yayinda dai na fahimci cewa tayi tiɓis, sai na kai mata wani wawan duka a kai, ta sa Takobinta ta kare, kafin ta ankara na daki ƙafafuwanta guda biyu a tare, nan fa tayi taga-taga zata faɗi, tun kafin ta kai ƙasa na rarumeta makai ƙasan tare. Ya zamana ta faɗi akan fuskar ta, Yayinda ni kuma na jawo hannayenta baya tare da taɗiye ƙafafuwanta a cikin nawa kamar ɗan Wrestling, ya zamana ta kasa koda motsin kirki. Nanfa fadar ta ƙara yin tsit. Na kalli Dardira dakayu ina mai ajiyar zuciya nace:
"ki miƙa wuya mu bar yaƙin nan"
"bazan taɓa miƙa wuya" tace dani. 
"Ba burina bane in kashe kowa, kawai ki miƙa wuya ni gida nake so in koma! 
"Kawai ka kashe ni tunda kayi nasara" 
" AHALIN ki suna buƙatar ki, kuma kina da amfani ga mutanen Ƙasar nan, ki miƙa wuya kawai! 

Daganan sai shiru ya ɗan gudana a tsakanin mu, bayan wani ɗan lokaci sai Dardira ta aje wani gwauron Numfashi sannan ta gyaɗa kai alamar ta amince. Nan take na sake ta sannan na matsa gefe ina haki. Sai a wannan lokaci ne na fuskanci mutanen fadar waɗanda da yawansu sun Miƙe tsaye tare da wangale baki suna kallona, wasu cikin mamaki wasu cikin Firgici. Ita kanta Sarauniya Diana sai da ta tsaya kawai tana kallona cikin rashin sanin me ya kamata tace. A daidai wannan lokaci ne kuma Dardira ta Miƙe tsaye, ta kalle ni Dakyau, sannan tayi min gaisuwar bangirma ta hanyar risinawa kaɗan, sannan ta koma bayan mahaifinta ta tsaya. Shiru ya ɗan ƙara gudana aka rasa wanda zai ce ƙala! 

Da dai naga kowa yayi tsit, sai na maida dubana zuwa ga Sarauniya Diana nace da ita; "Yake wannan Sarauniya mai Karamci, ina mai roƙon ki da ki gabatar min da Jarabawata ta gaba". Wannan kalami nawa ne ya dawo da gaba daƴan mutanen dake cikin fadar hayyacin hayyacin su, nan take Boka Nuna'u Ya nufo ni yana mai cewa: 'Wannan Al'amarin akwai ƙwange a ciki, a Ƙa'idar irin wannan Fafatawa dole ne ɗaya ya kashe ɗaya sannan ya wanzu a matsayin mai nasara... Kafin ya gama rufe bakin sa sai nan take Sarkin yaƙi Dargazu ya Katse Shi da cewa' kana nufin kace da ya sani ya kashe ƴata kenan Ko yaya? Boka Nuna'u sai ya juya gare shi yana cewa Amma kaima kasan haka wannan dokar ta ke... Nan dai suka fara kace-na-ce da dai naga abin nasu ba mai Ƙarewa bane sai nayi gyaran murya sannan nace;
'Hem.. Idan ba zaku damu ba, wannan matsalar ku ce, na zaɓi in bar ta da ranta ne don ni ba rigima nazo nema da ku ba, don haka kuji da ni tukun, daga baya sai ku ci gaba da gardamar taƙu! Cikin ɓacin rai Boka Nuna'u ya juyo gare yana magana cikin fushi;' kai kuma wa ya kasa da kai? Kai har ka isa manya suna magana kana saka musu?... Ai kafin ya gama maganar ni tuni ma zuciyata har ta fara tafasa don haka na maida mishi da martani da cewa,' ai naga manyan ne sun koma wasan yara, don haka naga ya dace inyi magana! 
"KAI har ni kake gayawa magana?" 
"to sai me don an gaya maka maganar? So kayi ɗayan mu ya mutu kuma hakan bai faru ba kawai shi ne kake jin haushi, kenan ko dai ka tsaneni ko kuma ka tsani ahalin sarkin yaƙi shi yasa kake so mu kashe juna! Hayyasa, ashe na tono Tsuliyar Dodo, nan take Boka Nuna'u ya Jeho ni da wata wuƙar Tsafi, nayi sauri na goce, kafin in ankara sai gani kawai nayi wasu Kibiyoyi guda biyar sun fito daga cikin ƴan yatsunsa sun nufo ni a fusace. Nan take na sa sandar dake Hannuna na kaɗe kibiyoyin gaba daƴa, nan take suka zube ƙasa suna huci tare da narka shatin inda suka faɗo. 


Ko da ganin haka sai Boka Nuna'u Ya Nuno ni da yatsun hannunsa yana mai karanta wasu ɗalasiman tsafi, nan take sai wata ƙaƙƙarfar Iska ta Tunkaro ni. Tun kafin ta iso gare ni na fara jin hucin ta, wani abun mamaki sai naji jikina ya ƙame na kasa motsa ko da yatsar ƙafata. Nan dai na zubawa Sarautar Allaah ido kawai na tsaya ina jiran abinda zai faru dani, domin nasan cewa sai yadda ta yiwu. Ko da ya rage bai fi taku uku a tsakanina da wannan iska ba, kawai sai naga wata Jaruma Sanye da wasu baƙaƙen Ƙaya waɗanɗa sun rufe gaba ɗaya jikinta idanuwanta kawai ake iya gani, ta diro gabana sannan ta sa wata garkuwa dake hannunta ta tare wannan iska. Ko da wannan iska ta bugi wannan garkuwa, sai nan take ta koma da baya a fusace ta ɗaga Boka Nuna'u sama ta buga shi da ƙasa, take ya faɗo magashiyan baya iya ko motsi. Nan fa kowa yayi Cirko-cirko ana kallon-Kallo Yayinda Jarumai suka fara zare makaman su da nufin su kaiwa wannan Jaruma hari, ita kuwa ta Tsaya ƙyam a gabana ba tare da ta yi wani ƙwaƙƙwaran Motsi ba. Ganin haka yasa Sarauniya Diana ta Miƙe tsaye tare da umartar waɗannan Dakaru da su Dakata.

Bayan Dakarun Sun dakata daga kai wa wannan baƙuwar Jaruma harin da sukayi nufi, sai Sarauniya Diana Ta Tako da kanta tazo gaban wannan Jaruma, Kasancewar ina bayan wannan Jaruma ina iya ganin yanayin fuskar Sarauniya Diana, sai dai bana iya ganin yanayin na ita wannan Jaruma. A wannan lokaci Sarauniya Diana bata nuna wata alama ta rashin jin daɗi ko murnar bayyanar wannan Jaruma ba, amma ina iya ganin alamun damuwa rututu a cikin ƙwayar Idanun ta. Bayan sun Ƙarewa juna kallo na wani ɗan lokaci sai Sarauniya Diana ta dubi wannan Jaruma da Kyau tace; 'Shin ko Zan iya sanin dalilin da ya fito da Damisa daga Maɓoyar ta? Ba tare da Jarumar tayi wani motsi ba sai ta baiwa Sarauniya Diana amsa da cewa: "Damisar ta biyo bayan ɗan Marayan Zaki ne, kuma tana fata za'a barta ta tafi da shi ba tare da Ja-in-ja ba! 

Ko da jin wannan furuci sai alamun rashin fahimta suka yi dirar mikiya a fuskar Sarauniya Diana, don haka sai ta sake Tambayar wannan Jaruma tana mai cewa: 'shin dama akan samu alaƙa tsakanin Wuta da ruwa? Yayinda Jarumar taji wannan tambaya sai tayi ajiyar zuciya sannan tace; 'Tabbas waɗannan halittu ne da ba sa jituwa da juna, amma alaƙar su anan ita ce dai irin alaƙar da ke Samuwa a duk lokacin da wani yayi nufin amfani da su. Misali, Yana iya dafa abinci da wuta kuma yana iya shan ruwan hakanan don biyan buƙatar sa, sannan yana iya kashe wutar da ruwan ko kuma ya dafa ruwan da wutar don biyan wwta buƙata nasa'. Wannan Kalami da Jarumar tayi ne yasa kyakkyawar Fuskar Sarauniya Diana ta ƙara faɗawa cikin yanayin Damuwa, nan fa ta fara kaiwa da komowa tana tunanin hukuncin da ya kamata ta yanke. Ni kuma nayi kasaƙe... Ina kallon ta. Suma sauran Jamar fadar sai sukayi Tsit, Yayinda suka zubawa wannan Jaruma ido kawai ba tare da ɗayan su yace komai ba. Da dai naga abin nayi ne, sai na buɗe baki nace; 'Kuyi haƙuri da Kutse na, ina godiya mai tarin yawa a Gareki yake wannan Jaruma, amma idan ba zaki damu ba zan so ki bari sarauniya ta fara sallamata tukunna, in yaso daga baya sai ku ci gaba da zancen naku'. Ko da na zo daidai nan a zance na sai wannan Jaruma ta juyo ta fuskance ni sannan ta buɗe baki cikin sassanyar Murya tace dani; 'Kada ka damu ɗan Uwa, Komai Zai yi daidai, ka ɗan ƙara haƙuri kaɗan'. 

Ko da naji wannan batu ya fito daga bakin wannan baƙuwar Jaruma sai Tunanina ya dagule, hankali na ya dugunzuma har ma na fara yiwa kaina wasu tambayoyi Sababbi waɗanda su ma kamar kullum bani da amsar su. Shin ita wannan baƙuwar Jaruma Wacece ita? Menene alaƙarta da sarauniya Diana? Kuma me yasa ta tausasa kalami a gare ni har ma ta kirani da ƊAN UWA? Lallai ina buƙatar sanin waɗannan amsoshi, ko da Yake ban san me yasa nake son sanin su ba, balle in san ta yaya zan same su. Ina can ina wannan zancen zuci, sai naji muryar Sarauniya Diana Yayinda ta ci gaba da magana tana mai cewa; 'Yake Ƴar Uwa, Na kasa ajiye maganganun ki a kowane bagire na ƙwaƙwalwa ta, domin duk inda na nufa da zancen, sai in ga bai dace da wajen ba, don haka zan so ki warware min zare da abawar kafin in yanke hukuncin da ya kamata'. Yayin da Sarauniya Diana tazo nan a zancen ta. Sai na ƙara shiga wata sabuwar damuwa, shin wane hukunci Sarauniya Diana take son yankewa? Kuma me yasa ta kira wannan baƙuwar da ƳAR UWA? ni dai a iya Sanina da ita, bata da wata ƴar uwa mace, hasali ma ita kaɗai Mahaifin ta ya haifa. Ko da nazo daidai nan a Tunanina, sai wata ƙaramar Muryar daga cikin kaina ta ce dani, 'amma kaima dai ka cika soko? Shin abubuwa nawa ne Diana ta faɗa maka waɗanda daga baya ka gano cewa ba gaskiya bane? Kuma abubuwa nawa ne bata gaya maka ba? Eh kuma fa Hakane, don haka sai na kauda wannan zance daga cikin raina. 

Wannan baƙuwar Jaruma sai ta ƙara yin ajiyar Zuciya a karo na biyu sannan tace; 'Bayanin Abu ne mai sauƙi, Ɗan Uwan Mu ne ya Dawo gida', ko da jin haka sai Sarauniya Diana ta ɗago kai cikin alamun mamaki ta dube ni sannan ta sake duban wannan baƙuwar Jaruma, kai da gani ka san cewa lissafi take yi a Ƙwaƙwalwarta. Bayan wani ɗan lokaci sai tace; 'Shin ko kina da dalilin da yasa kika ce hakan? 

Ko da jin wannan Tambaya sai wannan. Baƙuwar Jaruma Tace;


Zan Ci Gaba In Shaa Allaah

<••••••••••••••••••••••••••••>

👳🏻‍♂ *_Haiman Raees_* <••••••••••••••••••••••••••••>

*_"""""""""""""""""""""""_*
📱 _*Phone:*_
 08185819176
*_"""""""""""""""""""""""_*
🌐 _*Web:*_ www.haiman.com.ng

*_"""""""""""""""""""""""_*
🖥 _*Facebook:*_ www.facebook.com/HaimanRaees 

*_""""""""""""""""""""""""_*
🌀 _*Twitter:*_ @HaimanRaees 

*_"""""""""""""""""""""""_*
 🎡 _*Instagram:*_ Haimanraees 
*_"""""""""""""""""""""""_*
 📧 _*Email:*_ Infohaiman999@gmail.com
*_"""""""""""""""""""""""_*
Miyan Bhai Ki Daring 


Sunday, 2 December 2018

ƳAN MATAN ZAMANI
🔮🔮🔮🔮🔮🔮
*ƳAN MATAN ZAMANI*
🔮🔮🔮🔮🔮🔮

DA SUNAN ALLAH MAI RAHAMA MAI JIN ƘAI.

Matan wannan zamani dai da yawan su sun faɗa halaka, wasun su jefa su aka yi, wasu kuma jefa kansu suka yi, Yayinda wasu kuma sakaci ne ya jawo har suka faɗa cikin halakar, sai dai koma menene dalilin, Muna fata Allaah Ya Shirye mu baki ɗaya.

A yau In Shaa Allaah ina so ne inyi magana akan Iri matan da su da kansu suke cusa kansu cikin halaka saboda Soye-soyen zukatan su. Haƙiƙa ni na yarda cewa kowane ɗan Adam yana laifi, kuma yana buƙatar Nasiha, Addu'a da kuma Uzuri. Sai dai abubuwan da na gani da idanuwana da kuma waɗanda naji daga Majiyoyi Sahihai ne suka sani yin wannan tsokaci a yau.

WACECE MACEN ZAMANI?

* Macen Zamani Ita ce wacce babu ruwanta da duk wata Koyarwar Addinin ta na Musulunci ko kuma kyawawan Al'adun da ta gada.

* Ita ce macen da bata damu da abin da zai je ya dawo ba, matuƙar dai ya dace da tunanin ta ko ra'ayin ta.

* Ita ce wacce Bata damuwa don ta taka dokar Allaah, saboda tana taƙamar babu wanda ya isa ya tanka mata.

* Ita ce Wacce tunanin Wayewar ta ya kai wani mataki yasa take yiwa kowa kallon hadarin kaji.

* Ita ce wacce take ganin cewa dai-dai ta ke da kowa.

* Ita ce wacce take ganin cewa ta fi ƙarfin Shari'a, don iyayen ta ko dangin ta kuwa, bama a bi ta kansu.

* Ita ce wacce kullum Malaman da ke Nasiha kan Abi Allaah suke shan Zagi a wajen ta ba ƙaƙƙautawa.

* Ita ce wacce Aure baya gaban ta, a dai huta kawai.

* Ita ce wacce ta Rungumi ɗabi'un YAHUDU da NASARA hannu bibbiyu.


Ya ke ƴar uwa ta, shin me ya kaiki ga shaye-shaye? Ashe bakya ganin maza ma masu shaye-Shayen wasu ƙananun dodanni suke komawa? To ina ga ke? Me ya kaiki yawace-yawace? Shin kina tunanin cewa wannan hanyar itace mafita a gare ki?

Wani ƙarin abin haushi kuma shi ne, shuwagabannin da ya kamata ace suna sa ido tare da bada gudunmuwa wajen gyaran tarbiyan Al'ummah, sai ka taras da su suna sheƙe ayar su da irin waɗannan ƴan matan, da kunni na naji wata tana faɗin sunan wani hamshaƙin ɗan siyasa da ke nan Kaduna da kuma farshin da yake biyan duk wacce ya kwanta da ita, na bincika kuma Majiyoyi da dama sun tabbatar da hakan. Amma da anyi magana sai kaji ana kawo wasu dalilai na banza da wofi don a kare kai.


Ya Allaah ka kiyaye mu, ka shirye mu, ka yafe mana laifukan mu, ka amshi tuban mu kuma ka yi mana rahama ba don ayyukan mu ba.

Subhanak Allahumma wabi hamdika ash hadu anla ila ha illah anta astagfiruka wa atubu ilaika.

<><><><><><>>><><><><><><>
___________________________________

●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●

<••••••••••••••••••••••••••••>

👳🏻‍♂ *_Haiman Raees_* <••••••••••••••••••••••••••••>

*_"""""""""""""""""""""""_*
📱 _*Phone:*_
 08185819176
*_"""""""""""""""""""""""_*
🌐 _*Web:*_ www.haiman.com.ng

*_"""""""""""""""""""""""_*
🖥 _*Facebook:*_ www.facebook.com/HaimanRaees 

*_""""""""""""""""""""""""_*
🌀 _*Twitter:*_ @HaimanRaees 

*_"""""""""""""""""""""""_*
 🎡 _*Instagram:*_ Haimanraees 
*_"""""""""""""""""""""""_*
 📧 _*Email:*_ Infohaiman999@gmail.com
*_"""""""""""""""""""""""_*
Miyan Bhai Ki Daring...

Thursday, 22 November 2018

BIRNIN SAHARA 16


࿐​ *_​PRODUCTIVE WRITERS ASSOCIATION_* ࿐​

༄༄ *PWA* ༄༄࿐​❁✹✿​༄✺༄✿​✹❁࿐​
🏜🏜🏜🏜🏜🏜🏜
     *BIRNIN SAHARA*
🏜🏜🏜🏜🏜🏜🏜
࿐​❁✹✿​༄✺༄✿​✹❁࿐​          

____________________________________

   ✹••✹••✹••✹••✹••✹••✹
         *ѕtσrч/wríttєn ву✍🏻:*
👉🏻© *_Haiman Raees_* ✹••✹••✹••✹••✹••✹••✹

            (℘ᾰ❡ḙ 16)

Don haka yayin da Dargazu ya nemi jin ta bakina dangane da wasiyyar da zan bari sai kawai nayi wata dariyar takaici sannan na dube shi ido cikin ido nace; "amma kai dai kam Dargazu kana da ban mamaki, a cikin mutane biyu na kasa tantance wanne ne kai, tabbas ko dai kaine jarumin da ban taɓa ganin irin sa ba, ko kuma hamagon da ban taɓa ganin sa ba".

" Me kake nufi da kalmar Hamago ne? Dargazu ya tambaya cikin alamun rashin fahimta.

'Kada ka damu da wannan, ah.. Abinda nake so in tamba a nan shi ne, shin wane irin uba ne zai tura ƴar sa cikin Gasar rai ko mutuwa? Idan har Jarumtakar ka ta gaskiya ce mai zai hana ka gwabza da ni? Amma ai cin zarafi ne a gare ni ka haɗa ni faɗa da mace, su mata ababen so ne, ababen sha'awa kuma ababen Killacewa tare da nunawa kulawa, ba wai ababen turawa inda zasu iya rasa rayukansu ba, ko ka gaji da ita ne kake so ka share ta daga doron ƙasa ta hanyar haɗa ta faɗa da ni? Shin wai ma kasan ko ni wanene kuwa? Waɗannan kalamai nawa sun sa fadar ta ƙara yin Tsit kamar anyi mutuwa, shi kam Dargazu kasa cewa komai yayi saboda rikicewa, ƴar dariyar da yake yi ma a ɗazu yanzu bata, ita kuwa Dardira ranta ƙara ɓaci yayi idanuwanta sun kaɗa sunyi jawur kamar an saka ƙarfe a wutar maƙera, Boka Nuna'u da ke kusa da ni sai yamin raɗa a kunne da cewa: "taka ta ƙare yaro! Ha'a? Seriously wai me nayi wa mutanen garin nan ne ya zamana kusan kowa na son ganin mutuwa ta? Maimakon wannan magana da Boka Nuna'u ya gaya min ta sa na karaya, sai ma ta ƙara min caji, don haka sai na tafi zuwa ga Sarauniya Diana, na ce mata: 'ran ki shi daɗe, this is madness kin san dai irin yadda nake mutunta mata, bai kamata ace wai an rasa namijin da za'a haɗa ni faɗa da shi ba a duk faɗin birnin nan sai mace, please Yallaɓiya ki ce wani abu mana.

Yayinda nazo nan a zance na sai fadar ta sake yin tsit, Yayinda kowa ya zubawa sarauniya Diana Idanu don jin me zata ce, ni kuma a zuciya ta sai nace (yes! Perfect!) so far dai komai na tafiya yadda nake so. Bayan shiru ya ɗan gudana sai Sarauniya Diana ta tace: 'Sarkin yaƙi Dargazu shi ke da alhakin zaɓen wanda zaku kara da shi, idan har ya zaɓi Dardira a matsayin wacce zaku kara da ita, bani da wani ƙorafi, fatar nasara wa mai sa'a! Dakyau, na faɗi a raina, su kuwa jama'ar fadar ba ƙaramin jin daɗin wannan hukunci da Sarauniya Diana ta yanke suka ji ba, don haka sai suka sake ɓarkewa da sowa gami da murna, nima a wannan lokaci murnar nake yi duk kuwa da cewa a zahiri kowa na ganin cewa mutuwata ta ƙarato.

Daga nan sai Dargazu yace in zaɓi irin makamin da nake so inyi faɗa da shi. Kasancewar Mahaifina Sam baya bari na inyi amfani da duk wani abu da aka ce ƙarfe ne saboda wasu dalilai da shi kaɗai ya sani, babu wani makami da na iya Sarrafawa a rayuwa ta face sanda, sandar ma a duk lokacin da zai koya min kari ko duka sai ya bani sandar da tayi min girma sosai ko kuma wacce tayi min kaɗan, a duk lokacin da nayi masa ƙorafi sai yace in yi haƙuri, lokaci zai zo da zan fahimci komai, amma har yanzu lokacin bai yiba. Don haka sai na cewa Dargazu sanda nake so a bani a matsayin makamin da zan yi faɗa da shi. Ko da faɗin hakan sai gaba ɗaya mutanen fadar suka sake fashewa da dariya saboda ganin sokanci na, Dardira da Dargazu da Boka Nuna'u kuwa har suna kifewa saboda tsabar mugunta, ita kuwa Sarauniya Diana Yayinda muka haɗa ido sai tayi min wani irin kallo mai kama da "Kayi Hauka ne?" ni kuwa a wannan lokaci babu abinda nake faɗa a zuciya ta face "He who laugh last, laugh longest"

Nan dai aka sa wasu bayi su ka kawo min wata dogon akwatu cike da sanduna dogaye, Gajeru da kuma Matsakaita don in zaɓi irin wacce nake so. Ko da na nufi inda wannan akwatu take, sai naji wasu kalamai da Mahaifina ya daɗe yana faɗa min su suna zuwa cikin ƙwaƙwalwa ta,

*Kada ka taɓa raina Maƙiyin ka komai ƙanƙantar sa, domin zai iya baka mamaki, kada ka taɓa nunawa Maƙiyinka ƙiyayya a Fili hakan zai sa ya kasa fahimtar ka, kada ka gaza taimakawa Maƙiyin ka a duk lokacin da ya buƙaci hakan, matuƙar ka taimaka masa daga ranar ka zama surikin sa *

Haka dai na ci gaba da tafiya a hankali har naje gaban wannan akwatu, da zuwa sai nayi Bismillah sannan na kai hannu da nufin na ɗauki sandar da ke layin farko, kwatsam sai naji kamar an janyo ni izuwa cikin wannan akwatu, nan take na faɗa kan akwatun Yayinda hannuna kuma ya riƙe wata sanda ram! Mutanen fadar suka ƙara fashewa da dariya, ina jin Dardira tana cewa 'ji yadda yake wani abu sai kace akuya mai ciki', aka ƙara fashewa da dariya. Har ga Allaah naji kunya, to amma sai na wayince kawai na ɗago daga kan wannan akwatu cike da ƙwarin guiwa, hannu na kuma riƙe da wannan sanda.

Bisa mamaki sai naji wannan sanda tayi daidai da ni, ban taɓa riƙe wata sanda da tayi daidai da ni ba sai wannan, in maka ta Thanos yace "Perfectly Balanced". Wani ƙarin abin mamaki shi ne, gashi dai ga dukkan alamu ba da ice aka haɗa sandar ba amma bata da wani nauyin kirki, daidai ni ɗin dai. Nan fa na tsaya ina kallon wannan sanda cikin mamaki domin ban taɓa tsammanin za'a samu wata sanda wacce zata min daidai kamarta ba. Ita dai wannan sanda ba wani tsawo gare ta ba, kuma bata da kauri sosai kuma kamar yadda na faɗa, bata da nauyi. A hankali kuma sai na fara fahimtar cewa akwai wasu ƙananun rubutu a jikin ta. Kafin in tantance zan iya karanta wannan wannan rubutu ko bazan iya ba, sai naji an sake buga wannan ganga mai ƙarfin sauti, take fadar ta ƙara yin tsit, daga nan sai Dargazu ya bada damar a fara wannan faɗa a tsakanina da Dardira.

Dardira ta ja tunga ta yi tsayuwa irin ta manyan jarumai riƙe da wata Sharɓeɓiyar Takobi wanda saboda tsabar ƙyallin ta har kashe min ido take yi. A nawa ɓangaren kuwa, kasantuwar wannan sandar a hannuna ba ƙaramin ƙwarin guiwa ya bani ba, amma saboda in ci gaba da kafcen da na Fara, sai na yiwa sandar riƙon SAKARKARI kuma nayi wata tsayuwa irin ta cikakkun Falalai. Hakan yasa Dardira tayi min wani murmushin mugunta sannan tace: 'sai kayi bankwana da masoyiyar taka kafin ka mutu', na kai duba na inda Sadiya take tsugunne a ɗaure, har yanzu ban daina mamakin yadda naji son ta ya fice min a rai ba saɓanin da da farko yadda nake jinta tamkar ita ce rayuwa ta. Maimakon in ce mata wani abu kawai sai nayi mata murmushi, sannan na juya zuwa ga Dardira nace da ita: 'ina matuƙar tausayin wannan Kyakkyawar fuskar taki, domin zata tafi lahira ba tare da ta shirya ba! Haba! Ashe wannan kalami nawa ya ɓata mata rai fiye da yadda nayi tsammani, don haka kawai sai ta nufo ni da wani irin azababben gudu cike da fushi ta fara kaimin muggan hare-hare ta ko'ina. 


Maganar gaskiya duk inda ake neman mace Jaruma mai ƙarfin damtse da zafin Nama Dardira ta kai, domin kaimin sara da duka take yi ta ko ina, ni kuwa a nawa ɓangaren babu abinda nake yi face gocewa da kuma kare muggan hare-haren da take kawo min. Dardira tana da matsala guda ɗaya wacce ga dukkan alamu bata san da ita ba, matsalar ta ita ce bata da dabarar yaƙi, tsabar ƙarfin damtse da kuma zafin Nama kawai take taƙama da shi, na fahimci hakan ne ta hanyar irin hare-haren da take kawo min ina gocewa gami da kare kaina ba tare da ni na kai mata hari ko sau ɗaya ba, a taƙaice dai ita Attacker ce.

Nan take wasu Kalaman mahaifina suka ƙara kawo min ziyara:

*Cikakken Jarumi shi ne wanda ya ƙware a kowane irin salon yaƙi, kai hari, kare kai ko taimakawa abokan yaƙin sa. Wanda duk ya ƙware a kai hari kawai, to ba zai iya kare kansa ba idan abokin karawar sa ya fishi ƙarfi. Shi kuwa wanda ya saba da kaiwa abokan faɗan sa ɗauki, abu ne mai wahala yayi nasara a faɗan ɗaya da ɗaya. Shi kuwa wanda ya ƙware a kare kai kawai abu ne mawuyaci ya mutu a yaƙi, kuma da wahala yayi nasara, don haka kana buƙatar ka haɗa Dukka ukun, kuma kada ka sake maƙiyinka ya gane ka ƙware a fannonin duka, ya zama Yayinda zai gane hakan, tuni har kayi nasara a kansa*

Hmmmmm nayi murmushi "Allaah Ya jiƙan ka Mahaifina, kana kabari amma kana ci gaba da koya min sabbin Darussa, na faɗi haka a zuciya ta. A dai dai wannan lokaci ne kuma Dardira ta kawo min wani mummunan sara a saitin wuya ta nayi maza na kare, kafin in ankara ta kawo min wani wawan hamɓari da ƙafarta a ƙirji na, nan take naji kamar an buga min gudumar THOR a ƙirji. Ƙarfin dukan ne yasa nayi wata ƴar ƙaramar tafiya daga inda nake naje na bugu da dirkar ginin fadar, nan take kaina ya fashe jini ya fara malala.

Zan Ci Gaba In Shaa Allaah.

<><><><><><>>><><><><><><>
___________________________________

●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●

<••••••••••••••••••••••••••••>

👳🏻‍♂ *_Haiman Raees_* <••••••••••••••••••••••••••••>

*_"""""""""""""""""""""""_*
📱 _*Phone:*_
 08185819176
*_"""""""""""""""""""""""_*
🌐 _*Web:*_ www.haiman.com.ng

*_"""""""""""""""""""""""_*
🖥 _*Facebook:*_ www.facebook.com/HaimanRaees 

*_""""""""""""""""""""""""_*
🌀 _*Twitter:*_ @HaimanRaees 

*_"""""""""""""""""""""""_*
 🎡 _*Instagram:*_ Haimanraees 
*_"""""""""""""""""""""""_*
 📧 _*Email:*_ Infohaiman999@gmail.com
*_"""""""""""""""""""""""_*
Miyan Bhai Ki Daring...